35 ตอบกลับ

ไปครั้งแรก10w รพ.รัฐค่ะ เขาซาวด์ให้เลยนะคะ น้องตัวโต เห็นหัวเห็นตัวขนาดเท่า11-12w ซะงั้น ได้ตรวจเลือด ตรวจภายใน นัดอีกทีอีก 1เดือน เพื่อเจาะเลือดคัดกรองดาวน์ค่ะ

ถ้าโรงพยาบาลรัฐตรวจฟรีนะคะ แต่จะตรวจได้แค่ความเสี่ยงต่ำหรือสูง ไม่ได้ตรวจว่าเป็นหรือไม่เป็นค่า

เราก้อใช้สิทประกันสังคม ชาวตั้งแต่ฝากครั้งแรกเลยค่ะ หมอเขาดูอายุครรค์เจาะเลือดเราและสามี แล้วก้อฉีดยาบาดทะยักค่ะ หมอนัดทุกเดือนก้อชาวทุกเดือนค่ะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

บ้านนี้ฝากคลีนิคตอน7w6หมอก็ซาวให้เลยนะคะ ซาวเพื่อดูอายุครรภ์ค่ะบางคนไม่ตรงกับแอพหรือประจำเดือนมาไม่ตรงก็จะนับจากการซาวค่ะ

ฝากคลีนิกเหมือนกันคะแม่​ แต่หมอไม่ซาวด์​ให้เลยคะ

ฝากครรภ์6วีคค่า หมอซาวแต่ไม่เจอลูกเจอแต่รก ตอนแรกหมอไม่มั่นใจว่าตั้งครรภ์เลยขอตรวจซ้ำ ผลก็ตั้งครรภ์ค่ะ หมอบอกเด็กน่าจะตัวเล็ก

บ้านนี้ฝากรพ.เอกชน ไปฝากตั้งแต่4w หมอซาวด์ให้ตั้งแต่ครั้งแรกเลยค่ะ และก็ซาวด์ให้ทุกรอบที่นัดเลยตอนนี้36wแล้วค่ะ

ฝากท้องแรกตอน10W รพ.รัฐ หมอก็ซาวให้นะคะ มีตรวจเลือด ฉีดวัคซีนบางตัวที่เรายังไม่เคยได้ฉีด และก็ตรวจภายในค่ะ

ของเราฝากครรภ์ครั้งแรก รพ.รัฐ.(ประกันสังคม) ก็ซาวด์ให้(มีรูปลูกติดสมุดชมพู) แล้วเจาะเลือดในวันเดียวกันเลย

ไปคลีนิกได้ซาวด์ทุกครั้ง ค่ะเห็นลูก ฟังเสียงหัวใจลูก อีแม่ก็ตื่นเต้น แถมใบซาวด์มาเก็บไว้ ดูอีก

แม่ฝาก รพ หรอค่ะ ช่วง W แรกๆๆ ถ้าไปคลีนิกหมอนัด เกือบทุกอาทิตย์เลย

ของเราฝากรอบเเรกโรงบาลรัฐก็ไม่ซาวจ้า แค่ถามประวัติ เจาะเลือด ให้ยาแล้วนัดอีกที่คือ2เดือนได้🤣

เหมือนกันเรยค่ะแม่หมอนัดอีกที3เดือน

บ้านนี้6wหมอยังไม่ซาวด์ให้ค่ะ เดือนต่อไปถึงได้ซาวด์ดู แล้วแต่คลินิกนะคะ บางที่ก็ซาวด์ให้เลย