ซุปปลากระพงเบบี๋

วันนี้เบบี๋บ้านนี้เจริญอาหารเพราะแม่ทำเมนูซุปหวานๆ ของโปรดให้ทาน จากที่ทานข้าวเอื่อยๆ มาหลายมื้อ วันนี้ออกอาการดี๊ด๊าเจริญอาหารหน่อยๆ มื้อนี้แม่เป็นปลื้ม เลยเอาเมนูมาแชร์ให้แม่ๆ เผื่อเบบี๋บ้านอื่นจะชอบเหมือนบ้านนี้ วัตถุดิบ 1. ปลากระพง 2.แครอท 3.แอปเปิ้ล 4.บล็อคโครี่ 5.หอมใหญ่ 6.มะเขือเทศ 7.ผักกาดขาว 8.วอเตอร์เควส 9.น้ำสต็อกหรือน้ำเปล่า 10. ข้าวโพดหวาน วิธีทำ นำทุกอย่างหั่นเต๋าแล้วลงต้มในหม้อ (ยกเว้นเนื้อปลา) พอเดือดก็ใส่เนื้อปลา เคี้ยวไฟอ่อนๆ ประมาณ 45 นาที ใส่น้ำเยอะหน่อยนะคะ เคี้ยวไปเรื่อยๆ น้ำจะลด แล้วน้ำซึปจะหวานอร่อยค่ะ

2 ตอบกลับ

ขอบคุณที่แบ่งปันจ้า

VIP Member

น่าทานมากๆค่ะแม่

ขอบคุณค่ะแม่ ^^