5 ตอบกลับ

สู้ๆค่ะแม่ เครียดแทนจริงๆค่ะ ตอนแรกกลัวเหมือนกัน 6เดือน 8วันป้อนหายๆค่ะ ลองดูใส่น้ำซุปเพิ่มเหลวๆนิดนึงมั้ยค่ะ เผื่อกลืนง่ายๆ 😁

บ้านนี้ครบ 6 เดือนวันนี้ พุ่งนี้จะให้ลูกทานข้าวบด เริ่มจะเครียดๆนิดหน่อยเหมือนกันค่ะ ยิ่งลูกตัวเล็กยุด้วย

ลูกเรากินนมแม่นะคะ แต่ไม่กินข้าว กินน้อย เมื่อวานไปตรวจเลือด ธาตุเหล็กในเลือดน้องคาบเส้นยาแดง ถ้าน้อยกว่านี้คือขาดธาตุเหล็ก หมอบอกกินข้าวเยอะๆ เพราะนมแม่ เด็กเริ่มใช้พลังงานหมดเร็ว เครียดเลยค่ะแม่

คุณเเม่ลองเอาน้ำนมผสมเข้าไปด้วยนะคะรสชาติที่เค้าคุ้นเคยค่ะ

VIP Member

เปลี่ยนเมนูให้หลากหลายคะเเม่ ตับบ้าง ไข่แดงบ้าง เป็นต้น

เมื่อวานลองไข่แดง วันนี้ลองตับกับแครอท น้องก็กินไม่กี่คำเองค่ะ ปกติข้าวทั้งหมดแค่ 1 ช้อนโต๊ะ น้องกินยังไม่ถึงครึ่งเลย

รสชาติอาหารแม่ได้ชิมมั้ยคะ

กลิ่นมีส่วนค่ะ แม่ลองลดปริมาณน้ำมันมะกอกดูนะคะ เพราะตัวเราเองยังว่ากลิ่นไม่ค่อยดีเลย แต่ลูกเราทานได้ค่ะ แม่ลองเข้าไปดูเมนูอาหารของเราได้นะคะ เราทำให้ลูกทานเองค่ะ