18 ตอบกลับ

บ้านนี้คว่ำเองตอน 2เดือน20วันค่ะ แรกๆที่นางพยายามจะคว่ำ เป็นเหมือนกันค่ะ คว่ำไม่ได้แล้วหงุดหงิด ร้องไห้ แต่เราไม่ช่วยนะ เขาก็พยายามของเขาเอง จนตอนนี้3เดือนครึ่งแล้ว คว่ำไม่หยุดเลย วางนอนไม่ได้เลย คว่ำตลอด

บ้านนี้น้องพยายามเตะขาไปด้านข้างทำท่าเหมือนจะคว่ำตอนประมาณ 2 เดือนกว่า คว่ำได้เองตอนปลายๆ 3 เดือนค่ะ ตอนแรกก็ยังไม่คล่อง แขนติดบ้างไรบ้าง พอ 4 เดือนกว่าก็พลิกคว่ำพลิกหงายได้คล่องแล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะ

VIP Member

บ้านนี้หัดให้คว่ำตั้งแต่ครบ1เดือนค่ะจนตอนนี้3เดือนจะ4แล้วนางคว่ำเก่งเเล้วนางหัดทำเองตอนนี้นางกำลังหัดกระดึ้บอยู่ค่ะ

บ้านนี้น้องคว่ำเองตอน3เดือน28วันค่ะขึ้นอยู่กับเด็กด้วยค่ะเด็กแต่ละคนความพร้อมไม่เหมือนกันค่ะ

VIP Member

บ้านนี้2เดือน15วัน พลิกมาเกือบจะคว่ำสุดแล้วคะ แต่ที่นอนนิ่มถ้าที่นอนแข็งๆ คงคว่ำไปแล้ว

บ้านนี้คว่ำเองตอน3เดือน24วันค่ะก่อนหน้านั่นก็อ่การเหมือนกันเลยค่ะ😊😊

VIP Member

บ้านนี้คว่ำ2เดือน15วันคะ แล้วแต่พัฒนาการคะแม่บางคนช้าบางคนไวจ้า

แล้วแต่พัฒนาการของน้อง บางเด็ก2-3เดือนก็คว่ำค่ะ

แต่คุณแม่ไม่ต้องตกใจนะค่ะ ที่น้องคว่ำช้า ไม่ใช่ว่าน้องพัฒนาการไม่ดี แต่น้องแต่ละคนจะไม่เหมือนกัน #ลูกสาวเราเอง 1ปีกว่าแล้วยังเดินไม่ได้ แต่พูดได้ตั้งแต่8-9เดือน

เดี๋ยวก็คว่ำได้ค่ะ ช่วยแบบห่างๆพอค่พ

ค่ะ ขอบคุณนะคะ

VIP Member

บ้านนี้น้องคว่ำตอน 2 เดือนค่ะ