5 ตอบกลับ

จากประสบการณ์ส่วนตัวลูกคนแรกคลอดมาก้พบว่ามีพังผืดใต้ลิ้นค่ะ ทำให้น้องไม่สามารถใช้ลิ้นเพื่อนวดรีดน้ำนมออกม่ได้ดี มักใช้เหงือกในการดูดทำให้แม่หัวนมแตก และลูกได้รับน้ำนมน้อย จึงให้หมอขลิบให้ในวันถัดมา หลัวจากทำแล้วลูกก้ดูดนมได้ดีขึ้น แม้ไม่เจ็บหัวนม และไม่งอแงกินไม่อิ่มค่ะ ควรให้ขลิบเลยนะคะในที่ยังอยู่ รพ. ขลิบตอนเล็กๆ แผลจะไม่ใหญ่และหายไวด้วยค่ะ

ขอบคุณครับ

คุณหมอบอกว่าลูกลิ้นเป็นพังผืด ต้องผ่าตัดออก อันนี้เกี่ยวข้องกับการดูดนมแม่ได้น้อยรึเปล่าครับ อยากได้ประสบการณ์จากคุณพ่อคุณแม่ครับ

1. แม่มีน้ํานมน้อยช่วงแรกรึเปล่าคะ. เลยต้องเสริมนม? 2. ลูกมีพังผืดเหมือนกัน. แต่หมอไม่ได้ติงเรื่องดูดนมค่ะ. บอกแต่ว่าโตขึ้นอาจพูดไม่ชัด

บ้างทีน้ำนมแม่อาจจะยังไม่มาค่ะ ช่วงแรกๆหนูก็เป็นเหมือนกันค่ะ ตอนนี้น้องกินนมได้ปกติค่ะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-26664)

ทำตามหมอแนะนำเลยคะคุณพ่อ