35 ตอบกลับ

VIP Member

กินเยอะเกินไปหรือเปล่าคะ น่าจะนมล้นกระเพาะบ้านนี้ก็เป็นค่ะ กระเพาะเขายังทำงานไม่ดีด้วยค่ะ. กะปริมาณการกินเอาค่ะ บ้านนี้ปั๊มใส่ขวดให้ลูกทานเอา

บ้านนี้เคยเป็นค่ะคุณพ่อ น้องน่าจะกินเยอะไป ให้กินแค่ 2-3ออน ทุก 3ชั่วโมงพอค่ะ บ้านนี้3 ออนหมดแล้วอุ้มกล่อมอย่างเดียวค่ะ ไม่ให้กินต่อแล้ว

ท้องอืดทามหาหิงค์ที่ท้อง เอาใส่สำลีแกว่งๆให้ดมคะ อ้วกอาจเกิดจากการให้น้องกินเยอะไปคะ อ้วกซึม กินนมได้น้อย ควรไปหาหมอด่วน

อาเจียนพุ่งบ่อยมั้ยคะ หรือแค่ครั้งเดียว ถ้าอาเจียนพุ่งเรื่อยๆ หรือหลายครั้ง สงสัยภาวะ pyloric stenosisได้ รีบไปหาหมอค่ะ

ถ้ากินได้ ไม่ซึม ถ่ายได้ ตามปกติ อาจจะยังไม่ต้องไปหาหมอ รอดูก่อน แต่ถ้ามีอ้วกพุ่งอีก ให้รีบพาไปค่ะ ใช้ มหาหิงส์ ทาแก้ท้องอืดนะคะ ทาจากลิ้นปี่ลงไปหาเหนือสะดือ และทาในทิศเดียวกันบริเวณใต้สะดือ ทาวันละ4-5 ครั้งได้ค่ะ อ่อ ทาที่ฝ่าเท้า ฝ่ามือ ด้วยนะคะ แนะนำให้นวดท้องท่า I love you ลองเสิชในยูทูปว่าทำยังไงนะคะ (อย่าทำหลังกินอิ่ม เด๋วน้องอ้วก) หรือไม่ก้ ทำท่า ปั่นจักรยานอากาศ ก้ช่วยให้ลำไส้ขยับได้ดี ลดท้องอืดได้

น้องอาจจะกินเยอะไป แล้วตอนอุ้มเรอพาดบ่าหรือเปล่าคะ บางทีเราพาดสูงไปท้องเค้าโดนกดก็พุ่งออกมาได้ค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ พุ่งออกมาเต็มที่นอนเลย หลัง1เดือนก็ดีขึ้นค่ะ แต่ก็ยังมีบ้างแต่ไม่เยอะเหมือนตอนแรก

VIP Member

น้องกินเยอะเกินจนล่นกระเพราะเลยทำให้อ้วกเวลากินเสร้จพยามให้เขาเรอ บ้านนี้1เดือน21วันแลืว

https://th.theasianparent.com/%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B8%95%E0%B8%B2-5-%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3-%E0%B9%80%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B8%B9%E0%B8%81%E0%B8%96%E0%B8%B9%E0%B8%81-overfeeding

กินเยอะไปค่ะ ก่อนจะให้นอนอุ้มก่อนเยอะๆเลย แล้วลดมื้อนมลงค่ะ ประมาณ3ชม.ค่อยให้ใหม่

จุกหลอกช่วยได้นะคะ บางทีลูกอิ่มแล้วแต่อยากดูดเพื่อผ่อนคลาย