ตรวจคัดกรองการได้ยินไม่ผ่าน

ลูกอายุ 1 เดือน 11 วัน คลอดวันแรก หมอบอกตรวจการได่ยินไม่ผ่าน หมอนัดอีกทีตินครบ 1 เดือน ผลที่ได้ก็ยไม่ผ่าน หมอทำหนังสือส่งตัวให้ไปตรวจแบบละเอียดอีก รพ. เพร่ะที่ รพ.เอกชนบางที่ไม่มีการตรวจแบบละเอียด ด้วยความกังวล และคิดไปว่าอาจจะมีข้อผิดพลาดบ้าง ลูกอาจหลับไม่สนิท เลยไปตรวจ รพ.แถวบ้าน ผลออกมาคือไม่ผ่านเหมือนกัน สรุปตรวจทั่งหมด 3 รอบ ไม่ผ่านเลย แม่ๆท่านไหนเคยเป็นบ้างค่ะ ตอนนี้กังวล แงะเครียดมากกลัวลูกผิดปกติทางการได้ยิน อาทิตหน้าจะไปปรึกษาหมอที่ รพ.เด็ก เรื่องการตรวจแบบละเอียดค่ะ ใครเคยไปตรวจคัดกรอง ที่ รพ.เด็กบ้างค่ะ

1 ตอบกลับ

เราก็เป็นค่ะตรวจฟรีที่รพ.ไม่ผ่าน ส่งไปตรวจเอกชนเสียตังผ่านเลย 5555 . ต้องทำความเข้าใจว่ารพ.ที่ตรวจฟรี หนึ่งคือใช้อุปกรณ์เช็คแค่คร่าวๆ ถ้าน้องดิ้นไม่ให้ความร่วมมือก็จะยากค่ะ มันต้องตรวจซ้ำให้ครบลูปถ้าไม่ครบก็ถือว่าไม่ผ่าน แต่รพ.เอกชน เค้ามีเครื่องตรวจแบบดิจิทัล ก็จะง่ายกว่า ไอที่ไม่ได้ยินคือเสียงที่มันเดซิเบลสูงมากๆ ซึ่งเอาจริงในชีวิตประจำวันไม่ได้ยินเสียงขนาดนั้น เราเซ็งมากตอนตรวจสามครั้งไม่ผ่าน แทนที่จะส่งตัวตั้งแต่ครั้งที่สองละ ให้เสียเวลามาตรวจครั้งที่สาม และบอกไม่ผ่าน แถมมาทำให้เรากลัวว่าปกติจะผ่านกันหมด จากนั้นย้ายรพ.ถาวรเลยค่ะ 55555

เราก็เอกชนค่ะ แต่มันมีใหญ่เล็ก เราคลอดที่บางปะกอก 8 แต่ตรวจไม่ผ่าน เลยถูกส่งไปศูนย์ใหญ่บางปะกอก9อินเตอร์ถึงผ่าน