4 ตอบกลับ

ระหว่างที่ไม่ขับถ่ายยังรับประทานนมหรืออาหารได้เป็นปกติ ไม่มีอาการท้องอืด สังเกตว่าจะยังผายลมได้นะคะ ให้รอไปก่อนระหว่างนั้นกระตุ้นด้วยการนวดบริหารหน้าท้องช่วยให้ลำไส้บีบตัวได้ดีขึ้น วิธีการคือนวดตอนท้องว่าง ให้ลูกนอนหงายเหยียดขาตรง ค่อย ๆ ดันเข่าชิดพุงให้เกิดแรงกดที่หน้าท้องค้างไว้สักครู่ประมาณ 5 วินาทีแล้วกลับมาอยู่ท่าขาตรง ทำต่อเนื่อง 15-20 ครั้งต่อรอบค่ะ ทำได้บ่อย ๆ แต่ไม่ทำตอนหลังรับประทานอิ่มค่ะ หรือทำท่าปั่นจักรยาน คุณแม่กินน้ำเยอะๆ กินผลไม้ที่มีวิตามินซีมีกากใยและผักใบเขียวเยอะๆท่านี้ได้ผลนะคะสำหรับบ้านนี้ บ้านนี้ตอนลูกได้1-2เดือนก็สวนก้นบ่อยค่ะลูกไม่ถ่าย2วันก็สวนวันละครั้งแต่โชคดีที่ลูกขับถ่ายเองได้

VIP Member

บ้านนี้ก็4เดือนกว่าค่ะแม่ น้องไม่ถ่ายนานสุด4วัน กินนมแม่ล้วน ไม่ได้สวนค่ะแม่ ให้แม่ทานลูกพรุนช่วยค่ะ จับน้องนอนหงายทำท่าปั่นจักรยาน วันที่5น้องถ่ายเลยค่ะเยอะมากๆ

แม่ให้น้องกินนมอะไรค่ะ สวนตลอดหรอค่ะ นมแม่ไม่ถ่าย2อาทิตคือปกติค่ะ นมชงได้5-7วันคือปกติ

น้องถ่ายแล้วนะคะตื่นมาเช้านี้ลูกถ่ายแม่นี้ดีใจยิ้มอยู่คนเดียวกลิ่นนี้ไม่ต้องพูดถึง

ลูกถ่ายแล้วนะคะตื่นมากำลังเข้ามาอ่านเม้นน้องก็ปล่อยเลยจร้าถ่ายเอง