6 ตอบกลับ

อย่างที่แม่ๆบอกเลยค่ะคุณแม่ ประคบเย็นนะคะ เพิ่มเติมเรื่องการประคบเย็นร้อน ช่วง 1 วันหรือ 24 ชม.แรกเพิ่งเป็นใหม่ๆ ให้ประคบเย็นเท่านั้น เพื่อลดการบวมและหยุดการไหลของเลือดในเส้นเลือดฝอยใต้แผล เพราะเส้นเลือดฝอยแตกภายใน ส่วนหลังช่วง 24 ชม.ไปแล้วให้ประคบร้อนเท่านั้นนะคะ เพื่อลดการฟกช้ำฮ่อเลือด ทำให้เลือดไหลเวียนไปยังบริเวณดังกล่าวได้สะดวกขึ้น เพราะในช่วงนี้จะมีการซ่อมแซมผนังเส้นเลือดฝอยเกิดขึ้นนะคะ ไม่นานก็จะค่อยๆดีขึ้นค่ะคุณแม่^^ขอให้น้องหายไวๆนะคะ

ภายใน 24 ชม. ใช้น้ำเย็นประคบก่อนค่ะ หลังจากนั้นใช้น้ำอุ่นประคบ แต่ทางที่ดี ควรพาน้องไปหาคุณหมอเช็คความเสียหายสักหน่อยดีกว่าค่ะ แม่เห็นแล้วเจ็บแทนเลย

ประคบเย็นโยใช้ผ้าชุบน้ำเย็นเบาๆ ครั้งละ 2-3 วินาที ห่างกัน 10-15 วินาที ทำแบบนี้สัก 5 นาที แล้วตามด้วยประคบร้อนโดยใช้ผ้าชุบน้ำอุ่นประคบเรื่อยๆค่ะ

VIP Member

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะคะ ❤ ตื่นเช้ามาหัวไม่นูน ไม่เขียว แต่ยังคงมีรอยแผล โชคดีที่ไม่แตกคะ

ประคบเย็นค่ะแม่ ขอให้น้องหายไวๆนะคะ

ประคบเย็นก่อนค่ะลดบวม​