1 ตอบกลับ

เป็นช่วงวันของเด็กแต่ละคนคะแม่จะแตกต่างกัน บ้านนี้เริ่มออกเสียงตอนช่วง4เดือนเล่นน้ำลายชอบเป่าน้ำลายเล่น ชอบเอามือเข้าปาก ชอบกรี้ดเสียงดัง นั่งแข็งหลังตรง แต่จะไม่คว่ำ มาคว่ำตอน6เดือน และก้อเริ่มพูดซอแววอแวพูดเก่งขึ้นและฟังรู้เรื่องเวลาแม่พูดกับเค้าเวลาเรียกเค้าเค้าก็หัน ตอนนี้7เดือนนั่งคว่ำได้พลิกตัวไปซ้ายขวาได้แต่ไม่ยอคลานได้แต่ยกก้นขึ้นอย่างเดียว มันเป็นตามช่วงวัยของเด็กแต่ละคนคะแม่จะไม่เหมือนกันแม่ไม่ต้องกังวลเราแค่ฝึกเค้าบ่อยๆก็พอ

ค่ะแม่ ตอนนี้เริ่มกลับมาพูดเหมือนเดิมบ้างแล้ว สงสัยช่วงก่อนหน้านี้ เค้าจดจ่อกับการฝึกคืบคลานค่ะ ตอนนี้คืบเป็นแล้วก็กลับมาพูด😂