23 ตอบกลับ

เพิ่งเป็นครั้งแรกหรือเปล่าคะ หรือเป็นมาหลายครั้งแล้ว ถ้ารู้สึกไม่สบายใจ แนะนำให้พาลูกไปหาหมอจะดีกว่าค่ะ

ถ้าลูก1เดือนไม่ถ่าย แล้วก็งอแงอาจเป็นเพราะท้องอืดคะ ของเราก็เป็นคะ ตอนแรกตื่นกลัว เลยพาไปหาคุณหมอ

บ้านนี้นมแม่ล้วนไม่ถ่ายประมาน5วันค่ะ เดี๋ยวน้องก้อถ่ายค่ะ...หรือไม่คุณแม่ก็ทานยาคูลย์ดูค่ะ

ของคุณแม่ที่ว่าลูก1เดือนไม่ถ่ายนี่ น้องมีอาการงอแงบ้างไหมคะ? ถ้าไม่งอแงก็น่าจะปกติค่ะ

รอดูวันที่ 4 ก่อนนะคะ จากประสบการณ์นมแม่ล้วนไม่น่าเกินสี่วันค่ะ ใจเย็นๆ ก่อนนะคะคุณแม่

ได้ไม่เกิน 1อาทิตย์คะ. คุณแม่ทานอะไรต้องระวังนะคะบางทีการทานของแม่ทำให้ลูกท้องผูกได้

แนะนำให้คุณแม่ดื่มน้ำเยอะ ๆ ค่ะ น้ำนมที่ลูกดื่มไปอาจจะช่วยให้เค้าถ่ายบ่อยขึ้น

ถ้าลูก1เดือนไม่ถ่าย ร้องไห้งอแง เบื้องต้นให้พาไปพบหมอน่าจะดีที่สุดนะคะ

3วันคือปกติค่ะบ้านนี้น้องก็เป็นตอนนี้น้อง5เดือน4-5วันถ่ายครั้งค่ะ

ถ้าลูก1เดือนไม่ถ่าย แล้วก็ไม่งอแง ให้แม่ทานพวกมะละกอ ส้ม นะคะ