2 ตอบกลับ

ตอนนี้ลูกเรา 5 เดือน ที่ทำทุกครั้งคือ 1.บีบน้ำจากลูกมะกรูดบริเวณที่น้องโดนฉีดยา(รอยเข็ม) 2.นำผ้ามาประคบร้อน แบบอุ่น ๆ ค่ะ ที่บริเวณที่โดนฉีดยา 3.นำโกเอี๊ยะ มาแปะตรงหน้าขา ที่ฉีดยา 4.ลูกจะตัวอุ่น ๆ เหมือนมีไข้ ให้เช็ดตัวย้อนรูขุมขนค่ะ # เราจะเช็ดตัวลูกทุกครั้งที่รู้สึกตัวเริ่มร้อน คืนนึงก้อเช็ดตัวประมาณ 3 ครั้ง หลังจากนั้นก้อปกติค่ะ ลูกนอนหลับสนิท ไม่มีไข้ต่อ เราไม่ให้ลูกทานยาลดไข้นะคะ (ถ้าตัวไม่ร้อนมากจริง ๆ แต่ถ้าร้อนมากๆ ก้อควรทานยาลดไข้ช่วยด้วยค่ะกันลูกไข้สูง) เช้าอีกวันเค้าก้อเล่นปกติ ไม่มีไข้แล้ว ทั้งนี้ทั้งนั้นก้อขึ้นอยู่กับตัวเด็กด้วยนะคะ คุณแม่ เด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ

กลับมาเช็ดตัวประคบเย็นให้น้อง24ช.มจากนั้นประคบร้อน