331 ตอบกลับ

จับน้องคว่ำช่วงที่น้องท้องว่างจะดีกว่าค่ะ แล้วถึงน้องจะร้องก็ต้องยอมให้ลูกร้องไปก่อนไม่ต้องำปเป็นห่วง เขาเรียกว่า tummy time. ซักพักเดี๋ยวน้องก็ชินค่ะ จับน้องคว่ำจะทำให้น้องได้ออกกำลังกายให้กล้ามเนื้อ แขนขา หน้าท้อง และลำคอให้แข็งแรงค่ะ

น้องอาจขี้เกียจหรือไม่ชอบค่ะ ถ้าทำแล้วร้องค่ะ บางคนก็ไม่คว่ำ บางคนก็ไม่คลาน แต่ไม่ได้หมายความว่าผิดปกติ ลองหาความสนใจด้านอื่นดูนะคะ จับนั่งแล้วเขาไม่ร้องก็ไม่ต้องคว่ำแล้ว พาเดินถ้าชอบดีดๆก็ไม่ต้องคลาน ปกตินะคะแม่

VIP Member

จากที่เลี้ยงมา จับนอนตะแคงบ่อยๆ กินนมให้กินตะแคง นอนตะแคง อาจจะเปลี่ยนท่าให้ลูกเวลาหลับนานๆ แล้วก็ลองจับลูดคว่ำบนตัวพ่อหรือแม่ดู แต่เราต้องเล่นกับเขาด้วยนะ เขาจะได้สนใจอย่างอื่นด้วย ให้เขาชินกับการคว่ำกับแตะแคง

เตียงนิ่มๆน้องอาจจะคว่ำยากนะคะ ลองฝึกกับplay gym บ้านนี้เพิ่งคว่ำ4เดือนค่ะ บังเอิญตอนเปลี่ยนเพิส แม่ งง ว่าตะกี้ไม่ได้อยู่ท่านี้ เลยลองจับหงาย2-3 รอบ อ้าว จู่ๆอยากคว่ำ คว่ำเองซะงั้น แต่ฝึกคว่ำตั้งแต่2เดือนเหมือนกันค่ะ

VIP Member

ตอนนี้คว่ำมั้ยคะ บ้านนี้ก็จะ5 เดือนเเล้ว ยังไม่ยอมคว่ำเลยอ่ะ พอจับคว่ำแล้วก้แกจะดันตัวออก ไม่ก็ร้องเรียกให้ช่วย เเกดันแค่ส่วนบนออก แต่จับนั่งได้😂😂 ถ้ามีวิธีให้ลูกคว่ำ มาแชร์กันหน่อยน้า

5 เดือนก็ยังไม่คว่ำค่ะ

บ้านนี้คว่ำได้ตั้งแต่เกือบ4เดือนแต่คว่ำได้ช่วงเช้าจะนานหน่อยมีกระดืบได้ตามกำลังช่วงเช้าครับ พอสายๆยันก่อนนอนรอบดึก คว่ำเปบๆร้อง🤣🤣อีกอย่างก็เท้าครับของชอบต้องทำความสะอาดกลัวเชื้อโรค555เผลอไม่ได้เข้าปาก

บ้านนี้คว่ำได้เองตอน2เดือนกว่าค่ะตอนนี้3เดือน11วันค่ะ

รอให้อารมณ์ดัๆ หรือหลังกินนมอิ่มแล้วสักครึ่งชม. แล้วให้นอนคว่ำเล่นๆ แม่ก้นอนคว่ำเป็นเพื่อนด้วยค่ะ ถ้างอแงค่อยพลิกหงาย เป็นเป่าพุง เล่นจักจี๊ไป แล้วค่อยสลับคว่ำแบบนี้ค่ะ น้องจะได้ไม่เบื่อและเพลินค่ะ

บ้านนี้ 4 เดือนเต็มคว่ำเองไม่ได้เหมือนกันค่ะ ฝึกให้น้องคว่ำบนอกแม่ (ตอนแรกคลอดชอบนอนแบบนี้) แล้วลูบหัวกับหลังเขาจะยกหัวขึ้นเป็นการฝึกให้กล้ามเนื้อแข็งแรงก่อน ฝึกได้ 2 อาทิตย์ก็คว่ำได้เองบนเบาะนอนค่ะ

อยู่ที่ความพร้อมของเด็กค่ะลูกคนโตก็พึ่งคว่ำตอน7เดือนกว่าค่ะเด็กมีพัฒนาการแตกต่างกันไปค่ะบางคนคว่ำช้าบางคนคว่ำเร็วอยู่ที่ความพร้อมของตัวเค้าเองค่ะแต่ถ้า8เดือนแล้วไม่คว่ำแนะนำไปหาหมอดีกว่าค่ะ

บ้านนี้เริ่มคว่ำเองตอน2เดือนพอ3เดือนแม่เบื่อจับหงายมาก555จับหงายจับนอนตะแคงทีไรคว่ำทุกทีจับหงายก้ร้องคว่ำก้ร้องแต่ชอบคว่ำเอาใจไม่ถูกเลยไม่เป็นอันนอน😂เราหลับยุตอนกลางคืนตื่นมาคว่ำยุข้างๆละ