331 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ 5 เดือน 8 วันแล้วยังไม่คว่ำเลยค่ะ แต่พยายามจะนั่งจะยืนแทนค่ะ

ที่บ้านเปลี่ยนที่นอนให้แข็งขึ่นค่ะ สักพักก็คว่ำเองได้เลยจ้า

บ้านนี้น้อง4เดือน12วัน พยายามจะคว่ำ แต่ตัวไม่ไป พอคว่ำไม่ได้จะง่าน😅

เวลานอนลองจับคว่ำดูค่ะแม่บ้านนี้ใช้วิธีนี้ทุกวันนี้แบบนี้เลยค่ะ

บ้านนี้4เดือน5วัน ก็ยังคว่ำเองไม่ได้ค่ะ ต้องจับให้คว่ำ แต่ชันคอได้

แล้วแต่พัฒนาการของเด็กแต่ละคนค่ะค่อยๆฝึกไปเดี๋ยวน้องก้ทำได้ค่ะ

บ้านนี้คว่ำตั้งแต่2เดือนกว่าค้ะ แล้วแต่ความแข็งแรงของเด็กค้ะ

บ้านนี้3เดือนก็คว่ำแล้วคะ เพราะให้ลูกนอนคว่ำตั้งแต่ออกจากรพ.

ปล่อยให้เป็นไปตามพัฒนาการค่ะ เด็กแค่ละคนพัฒนาการแตกต่างกัน

อย่ากังวลค่ะบ้านนี้ก้อไม่คว่ำกลัวพุงยุบ จะชอบนั่ง ข้ามขั้นแล้ว