4 ตอบกลับ

จับล็อคค่ะคุณแม่​ ดูคลิปวิธีล็อคน้องแปรงฟันอย่างถูกต้องในเพจฟันน้ำนมเลยค่ะ​ มีประโยชน์​มากค่ะ​ ถึงน้องจะยอมแปรงเองแต่คุณ​แม่ก็ยังต้องเป็นคนแปรงให้น้องเองซ้ำอีกรอบค่ะ​ บ้านนี่​ 1ขวบ3เดือน​ ก็ร้องไห้ขัดขืน​ ดิ้น​ กัดนิ้วแม่​ ​ แต่เราก้ยังตั้งหน้าตั้งตา​แปรงให้ลูกต่อไปค่ะ​ น้องจะร้องแค่ตอนแปรงค่ะ​ พอแปรงเสร็จเงียบกริบ​ทันที​ ยอมให้ลูกร้องไห้ตอนโดนล็อคจับแปรงฟัน​ ดีกว่าลูกร้องไห้เพราะปวดฟัน​ ฟันผุนะคะ

มาดามแนะนำลองใช้วิธีเปิดคลิปการ์ตูนแปรงฟัน ให้น้องๆทำตามระหว่างแปรงฟันดูนะคะ และคุณแม่ลองให้ลูกมีส่วนร่วมในการเลือกซื้อยาสีฟัน เพื่อสร้างแรงจูงใจในการแปรงฟันดูค่ะ และ สู้ๆนะค่ะ เพื่อเหงือกและฟันที่ดีของน้องๆค่ะ

ที่บ้าน จะอ่านหนังสือให้ฟัง มีภาพประกอบ ว่าถ้าแปรงแล้วจะเป็นยังไง ไม่แปรงเป็นยังไง หรือถ้าหนักมาก ก็จับล็อกเลยค่ะ ยังไงแม่พยายามนะคะ สู้ๆค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ ไม่ยอมให้แปรง แต่เอาถ้าอุ่นเช็ดเอาค่ะ

อันนี้ไม่ยอมให้เอาผ้าเช็ดเลยคะ