23 ตอบกลับ

แม่ดื่มน้ำเยอะๆ งดของจำพวกนมเนย ลูกเข้าเต้านมไม่มีคำว่าไม่พอค่ะ มีแต่จะเพิ่มเรื่อยๆ ขนาดเราปั๊มล้วนลูกไม้ดูดเต้าเลยนมยังเหลือเก็บทุกรอบค่ะ ถ้าเสริมนมผงน้องจะยิ่งไม่เอาเต้านมแม่ก็จะหดไปเรื่อยๆสุดท้ายก็ต้องเลิกเต้ากินนมผงกันไป ส่วนอาหารเสริม เริ่มเทสสัก5เดือนค่ะ

บ้านนี้เริ่มเทสให้วันละช้อนกาแฟ3วันน้องถ่ายปกติเพิ่มขึ้นเลื่อยๆค่ะ หมอบอกค่ะเริ่มเทสได้เรย พอ6เดือนเค้าจะได้กินได้เยอะ แต่ต้องสังเกตุน้องท้องอืดไหมถ้าอืดแม่กินนมเปรี้ยวงดป้อนก่อน

ปกติควรให้น้องเริ่มช่วง6เดือน เราว่าควรเริ่มเป็นนมผงเสริมทดแทน ดีกว่า นมชนิดไหนดี ที่เหมาะกับลูกของเราลองปรึกษาคุณหมอท่านจะให้ความรู้กับเราได้กระจ่างที่สุดนะคะ ♥️

เด็กบางคนสามารถเริ่มทานอาหารได้ตั้งแต่อายุ17สัปดาห์ขึ้นไป แต่ต้องให้คุณหมอเป็นผู้ประเมินนะคะ

Super Mum

ลองเสริมนมผงดูก่อนไหมคะแม่ หรือหากต้องการเริ่มอาหารเสริม ปรึกษาคุณหมอก่อนก็ดีนะคะ

ขออนุญาตถามไว้เป็นความรู้นะคะแม่ ไม่ทราบว่าจะรู้ได้ยังไงว่านมเราไม่พอลูกแล้วอะคะ

ยังค่ะแม่ รอ6เดือนก่อนนะคะ อาหารเสริมเหมือนมาม่าผู้ใหญ่ค่ะ

ได้ค่ะกินไปเลยจ้าซีลีแลตรสนมกับข้าวค่ะใส่1ช้อนลองดูจ้า

VIP Member

ให้หมอประเมินดูนะคะ ไม่งั้นก็เสริมนมผงเลยคะ

VIP Member

บ้านนี้ไปฉีดวัคซีนหมอบอกเริ่มเทสค่ะ