5 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ล้างจมูกให้น้องทุกเย็นค่ะ คุณหมอ(กุมารแพทย์)เคยล้างจมูกให้ลูกชายตั้งแต่ อายุ 7 วันค่ะ แม่บ้านนี้เห็นทีแรกตกใจมาก คิดว่าทำแบบนี้ได้ด้วยหรอ 😂 คุณหมอบอกล้างได้เช้าเย็นค่ะ แต่แม่ล้างแค่ตอนเย็นพอค่ะ

ใช่ค่ะแม่ แบบนั้นเลยค่ะ

เอาหอมแดงทุบแล้ววางใกล้ๆน้องดูค่ะ น้องจะได้หายใจสะดวก

ลองแล้วค่ะ ตอนนี้เหมือนมีสเลดในคอด้วยเลยค่ะ

ใช้น้ำเกลือหยอดนะคะ น้ำมูกที่แข็งตัวจะเหลวค่ะ

ใช้สลิ้งดูดน้ำเกลือหยดได้เลยใช่ไหมคะ

VIP Member

บ้านนี้ล้างจมูกช่วยจ๊ะ

อายุเดือนกว่าๆก็ทำได้เลยใช่ไหมคะ

มีขี้มูกอาจจะไม่ได้เป็นหวัด ขี้มูกทำให้หายใจลำบาก(มีเสียง)ได้ เด็กกินนมได้ ร่างเริงปกติ ไม่น่าจะมีปัญหา ถ้ากังวลใจก็ไปหาหมอ

ตอนแรกเข้าใจว่าแค่ขี้มูก ไม่ทราบว่ามีน้ำมูกด้วย