11 ตอบกลับ

น้องแปดเดือนก็ยังไม่คลานเหมือนกันค่ะ​ ใจเย็นๆคะคุณแม่​ ทางนี้ไม่รีบลูกพร้อมเมื่อไหร่​ก็เมื่อนั้น

พัฒนาการเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกันค่ะ บ้านนี้คลานตอน 8 เดือน 14 วัน พอวันต่อมาลุกขึ้นเกาะยืนต่อเลย

เด็กบางคนพัฒนาการอาจจะช้ากว่าเด็กทั่วไปคะ บางคนไม่คลานแต่พยายามเกาะเดินก็มีคะ

บ้านนี้7เดือนกว่าไม่ค่อยคว่ำเลยจ้าสงสัยจะข้ามขั้นเลยมั่งจ้ะ

บ้านนี้ก็ไม่คลานค่ะ ไม่คืบด้วย แต่ชอบเกาะยืนค่ะ 7เดือน12 วัน

บ้านนี้ก็ยังไม่คลานนะคะ ชอบยืน อยากยืนตลอดเวลา ชอบจั้ม

เหมือนกันค่ะ24นี้10เดือนไม่คลานค่ะนั่งได้เกาะยืนแล้ว

VIP Member

น้องบ้านนี้ไม่คลานเลยลุกยืนเดินเลยคะ

บ้านนี้ก็ยังไม่คลานค่ะ แต่คืบเร็วมาก

VIP Member

บ้านนี้มีแต่เกาะยืนน้อยที่จะคลานค่ะ