4 ตอบกลับ

เมื่อก่อนลูกเราชอบนอนช่วง5โมงเย็นตื่น1-2ทุ่ม เเล้วนอนดึกมากกกบางวันตี1ตี2ยังไม่นอน เลยเริ่มฝึกค่ะห้ามนอนหลัง4โมงเย็น กลางคืนเอาเข้านอนไม่เกิน2ทุ่มค่ะ เริ่มฝึกตอน3เดือนกว่าๆค่ะ ตอนนี้6เดือนเเล้วพาเข้านอน1ทุ่มกินนมเสร็จหลับเอง ตื่นกินนมกลางดึกกินเสร็จก็หลับค่ะ ช่วงฝึกอาจจะเหนื่อยหน่อยหลัง4โมงจะง่วง งอแงให้ปลุกเล่นอุ้มวนไปพอใกล้ๆจะนอนเล่านิทานให้ฟังจนชินเค้าจะรู้เวลานอนค่ะ

แม่ให้นนมน้องมั้ยคะ ก่อนจะนอนตอน3ทุ่ม น้องนอนก่อนหน้านี่กี่โมงคะ นอนตอนหลัง5โมงรึป่าว บ้านนี้นอน2-3ทุ่ม ตื่นตี3-4 นอนอีกที6โมง เป็นบางวันค่ะ อ้อ น้องร้อนรึป่าวคะ บ้านนี้เป็นเพราะร้อนค่ะ

อ่อ ลองพยายามอย่าให้นอนหลัง5โมงค่ะ เพราะน้องนอนแล้วนอนดึก

บ้านนี้น้องจะนอนตื่น4โมงเย็นค่ะ จะนอนอีกทีทุ่มกว่าๆตื่นมากินนม5ทุ่มกับตี3ค่ะ การนอนช่วงบ่ายมีผลต่อการนอนช่วงกลางคืนนะคะ แม่ต้องจัดเวลานอนของน้องใหม่ค่ะ

บ้านนี้ตอน 4เดือน ก็เป็นคะตื่นมาเล่นกับแม่เที่ยงคืนถึงตี3 แล้วก็กินนมนอนต่อ เป็นอย่างนี้ 2อาทิตย์ได้คะ แล้วก็ไม่เป็นเลยอีกเลยคะ