2 ตอบกลับ

แม่เราเก็บเงินไว้ค่ะ ให้พ่อเราเป็นรายอาทิตย์ กับข้าว ข้าวต่างหาก เพราะบ้านเราค้าขายไม่ได้ทำบริษัท พ่อก็กินข้าวบ้านอยู่แล้ว เงินรายอาทิตย์นี่คือพ่อจะเอาไปกินเหล้า กินเบียร์ซื้อบุหรี่ตามสบาย ตกทอดมาถึงเรา เรากับแฟนเงินเดือนได้ใครได้มันทำงานทั้งคู่ แต่ทุกต้นเดือนแฟนต้องโอนเงินค่าใช้จ่ายมาให้ และเงินเก็บให้ลูกต่างหาก เราตกลงกับแฟนแล้วว่าเดือนนึงต้องให้มาเก็บให้ลูกเท่าไหร่ ต้นเดือนค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ ถ้าให้มาแล้วมันเกินจะเก็บไว้ให้ เป็นเงินเก็บเขาอีกบช. อันนี้คือส่วนของเรา เงินที่เหลือจากการให้เรา เขาจะทำอะไรเรื่องของเขาค่ะ เราได้ส่วนของเราแล้ว ขอแค่อย่ามายืม มาหยิบเงินเรา ยืมได้แต่ต้องคืน เราทำรายละเอียดให้เขาชัดเจนค่ะว่าแต่ละเดือนค่าอะไรเท่าไหร่บ้าง แจงยอดทุกเดือนเรื่องค่าใช้จ่ายในบ้าน เขาก็เลยให้เราปกติไม่มาอิดออดพออิดออดเราก็สวนได้ว่าก็เห็นอยู่ว่ามีอะไรบ้าง

ถ้าเป็นแบบตัวเอง เขาเคยทำค่ะ เงินเดือนออกเอามาให้หมด ไม่เหลือไว้ เราจะให้เป็นรายวันเอง ข้าวกับข้าวต่างหาก ปัญหาที่ตามมาคือเขาไปยืมคนอื่น สิ้นเดือนก็ต้องใช้หนี้ ตอนนี้ปัญหาคือสามีรู้ว่ามีเงินเก็บเลยจะขอยืมเงินเก็บเราเลยปะเลาะขอเงินสามีเพิ่มค่ะ สมมตินะคะ จากที่เขาต้องให้เราเดือนละ 10000 เป็นเงินเก็บ 1000 เราจะขอเพิ่มอีก 3000 อันที่เพิ่มเราประมาณจากเงินที่เขาจะขอยืมเงินลูก แล้วเราบอกเขาว่า เดี๋ยวเก็บไว้ให้นะก้อนนี้ แบบนี้อ่ะค่ะ อธิบายให้เขาฟังไปค่ะ ว่ามาขอเพิ่มจากส่วนเงินเก็บมันไม่ไหว เราหงายบช.ให้ดูตลอดว่าเงินเก็บเหลือน้อย แล้วก็คำณวนให้ดูเลยว่าต้องมีเงินเก็บเท่าไหร่แล้วตอนนี้ แล้วหงายบช.เราให้ดูด้วยว่าเงินกินเราอ่ะเหลือแค่นี้ คือเรามีบช.หลายธนาคารอ่ะค่ะ เลยแยกค่อนข้างชัดเจน เวลาหงายให้เขาดูเขาเห็นเงินชัด แต่แนะนำเวลาคุยต้องคุยตอนเขาพร้อมที่จะคุยเหตุและผลกัน ลองหลายๆวิธีค่ะแม่ เราจะค่อยๆครีเอทวิธีที่เหมาะกับนิสัยของสามีเราได้ค่ะ กว่าเราจะได้วิธีที่เรามีเงินเก็บ เรามีเงินกิน ลองมาเยอะพอควรค่ะ อย่าเพิ่งท้อแม่

เหมือนกันเลยค่ะมีน้อยใจจนแอบร้องให้

ใช่ค่ะเพื่อนชวนนี่รีบพอเราบอกว่าทำไม่ไม่ปฎิเสธเขาบอกว่าเสียมารยาท