47 ตอบกลับ

ไม่จริงค่ะบ้านนี้ฝากโรงพยาบาลรัฐหมอซาวให้บ่อยมากค่ะได้ซาวตั้งแต่ 6,8,10,13,15,18,22,24weeks. ได้เห็นเพศชัดเจนตอน18weeksค่ะเพราะตอน15weeksเด็กหนีบไว้เลยไม่เห็น และได้ผลยืนยันเพศจากการตรวจโครโมโซมอีกรอบตอน22weeksค่ะ ส่วนเรื่องเพศ อยู่ที่อายุครรภ์กับตัวเด็กว่าอยู่ในท่าที่สามารถมองเห็นได้ไหมถ้าเด็กหนีบไว้ยังไงก็ไม่เห็นค่ะ โรงพยาบาลแต่ละที่ไม่หมือนกันค่ะจะเหมารวมไม่ได้ค่ะนโยบายหรือโครงการแต่ละที่ไม่เหมือนกันค่ะ ขนาดค่าใช้จ่ายต่างๆยังไม่เหมือนกันเลยค่ะ

เขาเราฝากคลีนิคซาวด์ดูเพศตอน5เดือนค่ะ ที่ซาวด์เพศตอน5เดือนเพราะคุณหมอต้องตรวจดูอวัยวะทุกส่วนของน้องดูปากแหว่งไหนดูว่าโตตามเกณฑ์ดีไหมคุณหมอจะเช็คทุกส่วนของน้องตอน5เดือนค่ะ

ของเราซาวจากที่อื่นมาตอน5เดือน พอย้ายมาฝากร.พรัฐตอน6เดือน ตอนนี้7. ไม่เห็นซาว ใจอยากให้รพซาวอีกยังไม่เเน่ใจว่าญจริงไหม ไม่รู้จะซาวให้อีกตอนไหน

แล้วแต่ที่คะ บางที่ซาว์ดทุกเดือน ซาว์ดดูเพศชัดเจนสุดก็5เดือนจะซาว์ดละเอียดดูสมอง ช่องท้อง ใบหน้าแขน ขา นิ้วมือนิ้วเท้า

ใช่ค่ะ หมอจะซาวด์ครั้งแรกเดือนที่5/7/9 ค่ะ ถ้าแม่อยากซาวเพิ่มคลีนิคข้างนอกเลยค่ะแม่บ้านนี้อยากเห็นลูกทุกเดือนจ้า 😊

ส่วนมากหมอจะซาวให้2รอบเองค่ะ ช่วง5-6เดือน แล้วก็ไกลคลอด ถ้าเราอยากซาวลก่อนต้องเสียเงินไปดูที่คลินิคเอกชนแล้วค่ะ

ร.พ.รัฐส่วนมากซาวเท่าที่จำเป็นค่ะ คือดูความสมบูรณ์ของทารก เรื่องเพศเป็นผลพลอยได้ว่าน้องจะให้เห็นรึป่าว

ฝากโรงบาลรัฐเหมือนกันค่ะ ซาวครั้งแรกตอน4เดือน ครั้งที่2ตอน8เดือน บ้านนี้รอซาวรอบที่สองวันที่17กันยาค่ะ

ใช่ค่ะ ซาวตอนฝากครรภ์ครั้งแรก แล้วก็ตอน5เดือน ซาวอีกทีดูว่ากลับหัวรึยัง โรงพยาบาลที่เราฝากนะคั

ทางนี้ซาวเห็นเพศประมาณ 4 เดือนครึ่งค่ะ พยาบาลนัดให้เลย 4 เดือนหน่อยๆเพื่อความชัวร์ค่ะ