รบกวนแนะนำผ้าอนามัยหลังคลอดหน่อยคะ

รบกวนแม่ๆ แนะนำผ้าอนามัยหลังคลอดหน่อยคะ ซื้อแบบไหนดีคะ#ท้องแรกคะ #คุณแม่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

16 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

เราผ่าคลอดตอนยังไม่ถอดสายฉี่เราใช้แบบห่วงจากของโรงพยาบาล..พอถอดแล้วเราใสแบบเปะกับกางเกงในปกติเลยค่ะ....เลือกกางเกงในตัวใหญ่ๆที่ใสแล้วไม่ไปกดรัดแผลค่ะ

เราใช้เเบบนี้ค่ะ ดีมากก เเต่เเอบเเพงนิดนึงคะ เเบบนี้เราใส่จนน้ำคาวปลาหมดเลยค่ะ เเบบหวงอันเล็ก เเปปเดียวก็เต็มเเล้วค่ะเลอะเทอะด้วยค่ะ

Post reply image
2y ago

+1ค่ะ อันนี้เริ่ดมาก

ตอนอยู่ที่โรงพยาบาลเราใช้แบบห่วงที่เขาเตรียมไว้ให้ค่ะ พอกลับมาบ้านก็ใช้ผ้าอนามัยแบบปกติแบบกลางคืนที่เราใช้ค่ะ

แบบกางเกงค่ะ ซื้อ Poom soft ค่ะ ราคาไม่แรงมาก 15 บาท/ ชิ้น หลักๆ ก็ใช้ใส่ 3 วันแรกค่ะ ส่วนวันหลังๆ ถ้าใส่ก็สะดวกดีค่ะ

Super Mum

แบบห่วงของ รพ.ขนาดเล็ก เลอะบ่อยมากค่ะแต่ราคาถูก แนะนำของไคลี่ ขนาดใหญ่ใส่สบาย แต่ราคาแอบแรงค่ะ

2y ago

จริงคะแม่ เพิ่งไปดูราคามาพอดี

ก่อนถอดสายปัสสาวะใส่แบบห่วงค่ะ ที่รพ.น่าจะมีให้ แต่หลังถอดสายแล้วใส่แบบกางเกงจะสบายมากๆค่ะ

แบบห่วงจะใช้ที่ รพ ค่ะ ส่วนตอนกลับบ้าน เราใช้แบบกางเกงของ Sofy ค่ะ สะดวกมาก ไม่ต้องใส่กางเกงใน

Super Mum

ช่วงแรกๆเราใช้แบบกางเกงค่ะ พอผ่านซัก 4-5 วันก็เปลี่ยนเป็นแบบกลางคืนแผ่นยาวๆหน่อย

แบบกางเกงค่ะ คุนหมอที่รพ. อนุญาตให้ใช้แบบกางเกงได้ สะดวกดี

กางแกง​ อีกเสียง​ ไม่เละเเละซึมซับ​ได้ดีกว่าเเบบห่วง​ 👍

2y ago

ได้เลยค่า