8 ตอบกลับ

คุณแม่เสี่ยงต่อภาวะครรภ์เป็นพิษหรือเปล่าคะ ตัวนี้ใช้รักษาและป้องกันครรภ์เป็นพิษในคนท้องค่ะ คราวหลังได้ยาอะไรมาหรือสงสัยอะไร ควรถามหมอนะคะ จะเป็นประโยชน์กับเราและลูกน้อยค่ะ

ถ้าสงสัยอะไรถามหมอนะค่ะ หมอให้มาแสดงว่าแม่ต้องมีความเสี่ยงอะไรรึป่าวค่ะ ถ้าไม่งั้นก็ลองหาข้อมูลในเน็ตนะค่ะ เพราะแต่ละบ้านได้ยาไม่เหมือนกันค่ะ

รอบหน้าถ้าสงสัยอะไรให้ถามหมอดีกว่านะค่ะเพราะเรื่องยามันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนว่ายาอะไรรักษาอะไรดีต่อตัวคุณแม่​และลูกเองนะค่ะ

ถ้าบอกหมอว่าตั้งครรภ์แล้วเขาจ่ายยามาให้ ก็คงกินได้แหละเพราะหมอเป็นคนจ่าย แต่ก็ต้องอยู่ที่หมอคนนั้นจะสนใจเรากับลูกมากแค่ไหน

ปกติจ่ายเพื่อป้องกันครรภ์เป็นพิษค่ะ แสดงว่ามีความเสี่ยงครรภ์เป็นพิษนะคะ คุณหมอถึงจ่าย

หมอสั่งตัวนี้ให้กินเหมือนกันคะ ไม่ทราบว่ากินแล้วน้องจะเป็นยังไงบ้างคะ

รบกวนด้วยนะคะ 🙏🏻

ท้องกี่ week แล้วค่ะ