130 ตอบกลับ

ตรงกันข้ามกับเรากลัวหมอให้ยามาไม่พอ ห่วงลูกจะเป็นอะไรเพราะเราเป็นเลือดจาง หมอจัดยาบำรุงเลือดมาให้หลายเม็ดเลย เช้า 2เม็ด เที่ยง 2เม็ด เย็น แคลเซียมอีก1เม็ด ไม่เคยลืมกินเลยค่ะ

ไม่เคยกินเลยค่ะ มีช่วงแรกๆกิน จนได้ประมาณ4-5เดือนยั้งกิน จนใกล้จะคลอดซีดต้องนอนเติมเลือดรพ.ถึงกินยาบำรุง ยาอย่างอื่นไม่เคยกินเลยค่ะ ตอนนี้ลูกคลอดออกมาแข็งแรงดีปกติทุกอย่าง

ไม่ชอบทานค่ะ ขี้ลืมด้วย แต่ต้องฝืนและพยายามเตือนตัวเองค่ะแม่ แคลเซียมจะช่วยปกป้องคุณแม่จากการที่น้องดูดเอาแคลเซียมจากร่างกายแม่ไปใช้ด้วยนะคะ ไม่งั้นคุณแม่จะแย่เอา

ต้องทานนะคะคุณแม่ โดยเฉพาะโฟลิค ช่วยลดความพิการในเด็ก ยานั้นส่วนนึงช่วยคุณแม่ด้วย เช่นแคลเซียม เพราะลูกดึงออกไปจากร่างกายเราเยอะ ถ้าไม่กินเราอาจจะกระดูกบางได้นะคะ

เราก็ไม่ชอบกินยาค่ะ เพราะเราไม่ชอบกลิ่นยา แต่ก็พยายามกิน กินกับนมเปรี้ยวบ้างน้ำผลไม้บ้างค่ะ มันสำคัญมากๆค่ะเพราะลูกจะดูดแคลเซียมจากเรา อดทนฝืนกินนะคะคุณแม่

ไม่เคยทานทั้ง 2 อย่างเรย ยาบำรุงเหม็น ทานยาก ส่วนยาแคลเซียม ทานแร้วคลื่นไส้ อาเจียน ก้เรยม่เคยทานเรยค่ะ ท้องแรก ก้ม่เคยทาน ตอนนี้ท้อง2 แร้ว ก้ม่ทานเหมือนเช่นเคยค่ะ

บวกด้วยคนค่ะ นี่ก็ไม่ทานเลือกทานอาหารเอา เหม็นเกิน555

ต้องทานนนะคะ เพราะลูกดูดซึมแคลเซียมจากแม่ แม่ๆอาจเพลียและปวดเมื่อยง่าย แต่ถ้าทานอาหารหรือผลไม้ที่มีแคลเซียมหรือวิตามินเป็นประจำอยู่แล้วก็ช่วยได้ค่ะ

พึ่งเริ่มกินตอน4เดือนค่ะเพราะกินไม่ได้เลยอ้วกหนักมากเป็นคนกินยายากด้วยค่ะ แต่มีเเต่คนใกล้ตัวบอกต้องกินแม่บอกไม่กินลูกจะไม่แข็งแรงน่ะเลยต้องกินค่ะ

ถ้าไม่กินยา มีผลทั้งตัวคุณแม่และคุณลูกเลยค่ะแม่ หลังอาหารเช้า ย่อยสัก 30 นาที หรือ 1 ชม. กินยาแคลเซียม ส่วนตัวธาตุเหล็ก หลังอาหารเย็น หรือก่อนนอนคะแม่

ส่งค่ะ ส่งแม่ด้วย เพราะลูกดึงของเรา ส่งลูกเพราะเรามีให้ไม่พอ เคยกินบ้างหยุดบ้าง ยาบำรุงจาก41% เหลือ37% หมอว่าลดมากไป ไม่ดีนะ เดี่ยวตอนคลอดลำบากแม่