2 ตอบกลับ

ผ่าคลอดค่ะ เนื่องจากรกเกาะต่ำ ต้องงดน้ำงดอาหารตั้งแต่หลับเที่ยงคืน ไปถึงโรงบาลประมาน 8 โมงเช้า เข้าไปรอที่ห้องคลอด พยาบาลจะให้เรา เก็บฉี่ แล้วก็ โกงขนน้องสาวออกให้ มีเจาะสายน้ำเกลือ แล้วก่อใส่สายฉี่*อันนี้เจ็บสุด* แล้วก่อเก็บเลือด แล้วก่อนอนฟังเสียงหัวใจเด็ก พอคิวขึ้นห้องผ่าตัด พอคิวขึ้นห้องผ่าตัด ฉีดยาบล๊อกหลัง สักพักเริ่มชา ต่อจากนี้ก่อเป็นหน้าที่หมอทำคลอดเลยค่ะ เราจะรับรู้ทุกอย่าง แต่จะไม่รู้สึกอะไรเลย ใช้เวลาไม่ถึง 30 นาที ก่อได้เจอหน้าลูกแล้วค่ะ สู้ๆนะคะเราก่อกลัวเหมือนกันแต่ก่อคิดอย่างเด่วว่าเด่วจะได้เจอหน้าลูกแล้วเจ็บยังไงเราก่อทนได้ค่ะ เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ได้ผ่าคลอดเนื่องจาก เร่งคลอดแล้วปากมดลูกไม่เปิดค่ะ ส่วนตัวรู้สึกว่า เป็นการผ่าคลอดที่ชิวมาก บล็อคหลังไม่เจ็บ ทีมคุณหมอก็ชวนพูด ชวนคุยไปเรื่อย หลังผ่าเสร็จ พายาชาใกล้หมดก็จะค่อย ๆ เริ่มรู้สึกเจ็บ เลยซื้อผ้ารัดหน้าท้องที่ รพ มาใช้ เวลาลุกเดินจะได้ไม่เจ็บแผลมาก(พยุงแผลได้ค่อนข้างดีนะคะ) ช่วงที่ยาชาหมดฤทธิ์ สามารถขอยาแก้ปวดได้ด้วยค่ะ