25 ตอบกลับ

ทางนี้กินนมวัวไม่ได้เลย เหม็นมากตั้งแต่รู้ว่าท้องจนตอนนี้35สัปดาห์แล้ว อัลตราซาวด์ทุกครั้งหมอก็บอกลูกแข็งแรงดีค่ะ น้ำหนักลูกก็ดี ตะคริวแม่ก็ไม่เป็นนะคะ ทานแคลเซียมกับวิตามินรวมที่คุณหมอให้มากับอาหารครบ5หมู่ก็เพียงพอค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ก็แทบไม่กินนมเลยเหมือนกัน นานๆจะกินที ส่วนมากจะไม่กินนมจืดเลย จะกินพวกนมช็อกโกแลต นมโอวัลติน กับนมถั่วเหลือง เวลากินนมจืดมันกินไม่ลงกินทีไรรู้สึกมึนหัวตลอดเลย

บ้านนี้กินได้ทุกอย่างค่ะแพ้แค่เดือนแรกๆค่ะหลังจากนั้นกินไม่อั้นค่ะโดยเฉพาะ โกโก้ แต่กินเยอะไม่ได้ค่ะเพราะตรวจเจอน้ำตาลค่ะ แต่คุมอาหารได้ค่ะ

ทานอาหารหลากหลายครบ 5 หมู่และไม่ลืมทานยาที่หมอให้ก็พอคะ ดีกว่าบางท่านที่ไม่ชอบทานยาที่หมอให้แต่คิดว่าทานนมทดแทนเอา😅 โดนหมอบ่นไปหลายคนล่ะ

แม่ควรทานนมหรือนำ้เต้าหู้สลับกันบ้างนะคะ จะได้ไปช่วยเพิ่มแคลเซียม ไม่งั้นก็หาทานผักใบเขียวหรือตับไก่แทนก็ได้คะ

บ้านนี้เเพ้นม กินไม่ได้เลยอ้วกตลอด ลองกินน้ำเต้าฮู้นะค่ะ ลุกจะดึงเคียมเซียมไปเราจะป่วยขาปวดสะโพกได้นะค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะ​ เอาที่เราสบายใจนะคะ​กินอะไรได้กินเลยค่ะ​ ขอให้ครบ5หมู่​ สำคัญที่สุดอารมณ์​ของคุณแม่นะคะ

ไม่ค่อยดื่มเหมือนกันค่ะ เพราะทานแล้วจะเวียนหัวจะอ้วก ขนาดไม่ดื่มน้ำหนักยังเกินเกณฑ์เลยค่ะบ้านนี้😂

VIP Member

บ้านนี้ๆม่ชอบดื่มนมเหมือนกัน นานๆกินที จะกินเฉพาะรสชอกโกแลตเท่านั้น รสอื่นกินๆม่ได้เลย

Super Mum

ไม่กินนมแต่ทานอาหารที่มีประโยชน์ และเพียงพอ เท่านี้ก็ไม่กระทบกับน้องค่ะ