28 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ให้ทั้งนมแม่และนมผงคะเพราะน้ำนมแม่น้อยน้องไม่อิ่มคะ น้องขับถ่ายทุกวัน วันละ 2-3 ครั้ง ตอนนี้เหมือนจะเป็นเวลาคะ ช่วงตี 3-4 จะถ่าย 1 ครั้ง ช่วงบ่าย (ไม่เกิน 3 โมงเย็น) จะถ่ายอีก 1 ครั้ง และบางทีมีช่วงดึกๆ บ้างคะ

Enfalac สำหรับเด็กแรกเกิดคะ พอดีน้องเพิ่งเกิดได้ 24 วันเองคะ

บ้านนี้พึ่งเสริมนมให้น้องมาได้สี่ห้าวันแร่วค่ะ+นมแม่ เสริมนมs26สองวันล่ะน้องยังไม่ขี้เลยเมื่อวานถ่ายนิดเดียวส่วนมากน้องกินนมแม่ค่ะ แม่ๆให้น้องกินนมอะไรน้องถ่ายดีมั่งค่ะ

ลูกเรากิน S26 แล้วท้องผูกค่ะ ถ่ายยาก 3-4 วันครั้ง ตอนนี้เปลี่ยนกินของดูแลค รู้สึกว่าลูกจะขับถ่ายได้ดีกว่าค่ะ

บ้านนี้ให้ค่ะช่วงสองสามเดือนแรกมีไม่ถ่าย สามสี่วัน บางครั้งค่ะ. แต่พอเข้าเดือนที่สี่ก็ถ่ายทุกวันค่ะ ไม่เคยท้องอืดค่ะ.

ปกติค่ะ

นมแม่+นมผง (Hi-Q Super gold plus) เหมือนกันค่า ขับถ่ายดีมากค่ะ อึวันละรอบแบบสบายๆ ไม่ต้องเบ่ง ไม่โยเยค่ะ สุขภาพแข็งแรงมาก

แม่บ้านให้ทานนมแม่+กับผงคะ ถ้ายปกติดี ทุกวันคะ ให้ทานนมแม่3ส่วน นมผง2ส่วนคะ เวลานมไม่พออาจเสริมบ้าง

ให้นมแม่ผสมนมผงค่า ตอนนี้ถ่ายวันละครั่ง พอตกเย็นน้องร้อง ต้องสวนก้นค่า ถึงสงบ กลุ้มใจจัง

สวนก้นอันตรายไหมคะถ้าสวนบ่อย

ถ่ายทุกวันค่ะ วันละหลายรอบ 3-5 ครั้งต่อวัน ลูกทานนมแม่ กับ นมผสม นมแม่น้อยกว่า ลูกได้ 24 วัน ค่ะ

ทานนมยี่ห้ออะไรค่ะ

ตอนเด็กจะถ่ายยากหน่อยเว้นวันถ่ายหรือ2วันถ่ายครั้งตอนนี้11เดือนกว่าถ่ายทุกวันๆละ2รอบ

VIP Member

ถ่ายปกติค่ะ บางครั้งก็3วันถ่ายที ถ้าให้กินนมผงก็ต้องให้กินน้ำตามทุกครั้งค่ะ

นมแม่+นมเสริม เหมือนกันค่ะ นมตราหมี น้องอึปกติสีเนียนเลยจ้า แถมเรอดีด่วยจ้า💕

ขอบคุณมากๆค่ะ