6 ตอบกลับ

TapFluencer

เรากิน DUPHALAC ค่ะ ช่วยให้อึนิ้ม เราเลิกอึแข็งไปเลยหลังจากได้ตัวนี้ คนท้องและเด็กกินได้ ปลอดภัยค่ะ ถ้าไปหาหมอปรึกษาหมอก่อนหรือตอนไปซื้อถามเภสัชก่อนก็ได้ค่ะ บอกไว้ก่อนนะคะว่า ตัวนี้มันคือน้ำเชื่อมที่ร่างกายดูดซึมไม่ได้ มันไม่ได้มีผลต่อการบีบตัวของลำไส้ ไม่ต้องกลัวว่ากินแล้วร่างกายจะชินจนถ่ายเองไม่ได้ มันแค่จะไปดึงน้ำมาที่ลำไส้ใหญ่เยอะขึ้นค่ะ อึเลยนิ่ม ไม่ได้กินแล้วถ่ายทันที ส่วนตัวเราถ่ายหลังกินประมาณ 8-12 ชม. เคยข้ามวันก็มีนะคะ แต่อึไม่แข็งแบบเดิมแล้ว ถ่ายง่ายขึ้นมาก ๆ ไม่ปวดบิดหรือถ่ายเหลวท้องเสีย แนะนำว่าแม่ต้องจิบน้ำทุกครึ่ง ชม. ประมาณ 150 มล. หรือน้ำ 1 แก้ว 250-300 มล. ค่อยๆจิบให้หมดใน 1 ชม. บ้านนี้ใช้ได้ผลค่ะ จิบทั้งวัน ไม่งั้นเดี๋ยวน้ำไม่พอให้ตัวยาดึงน้ำไปใช้ วิธีที่เรากินคือ หลังอาหารเช้าหรือเที่ยง 15 มล. ช่วงแรกกินทุกวัน 3-4 วัน (เลี่ยงเย็น เพราะตอนนอนเราไม่ค่อยได้กินน้ำ) พอหลังจากนั้นกินวันเว้นวันค่ะ แล้วค่อยลดความถี่ลงเรื่อย ๆ ก็ถ่ายทุกวันปกติ อึไม่แข็งแล้วค่ะ

ทำทุกอย่างเลยค่ะ กินผักผลไม้ ดื่มน้ำเยอะมากต่อวัน แต่ไม่ได้ผลเลย เข้าห้องน้ำทีคือทรมานมากๆ ขนาดถ่ายทุกวันยังมีปัญหา

TapFluencer

ทางนี้ท้องอืดง่าย แต่ไม่ท้องผูกค่ะ เช้ามาจะกินข้าวโอ็ต หรือโยเกิร์ตรองท้อง ก่อน ผ่านไป สักชม ค่อยทานอาหารเช้าค่ะ บางช่วงก็กินข้าวกล้องช่วยด้วยค่ะ

น้ำพรุน Sunkist Senokot < หมอให้กินได้ เรากินธาตแล้วท้องผูกมาก Mucilin< ไฟเบอร์ที่หมอให้กินได้ค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะทรมานมากค่ะ5วันต่อครั้ง

กินโยเกิร์ตหรือบีทาเก้นค่ะ ถ่ายดีค่ะ

ไม่รู้เหมือนกันค่ะ