2 ตอบกลับ

สู้ๆค่ะแม่ ขอให้ปลอดภัยทั้งแม่และลูกนะคะ เราก็ก่อนกำหนดคลอด 34 วีค แต่น้ำหนักแค่ 2170 เองค่ะ แต่น้องก็แข็งแรงดีค่ะ วันคลอด เรากับลูกนี่เป็นเควสฉุกเฉินเลยค่ะ แต่หมอไม่ยอมมาดูเลยมีแต่จะให้ส่งตัวไปที่อื่น ทั้งที่เรากำลังจะคลอด ตู้อบก็เต็ม เพราะไม่ได้จองไว้ เพราะไม่คิดว่าลูกเราจะคลอดก่อนกำหนด จากวันนั้นจนถึงวันนี้ได้แต่ขอบคุณพยาบาลคนนั้นที่ทำคลอดให้ ไม่ยอมส่งตัวเราไปที่อื่น และเป็นคนประสานหาตู้อบฉุกเฉินจากโรงพยาบาลอื่นให้เขาเตรียมไว้ให้เผื่อในกรณีฉุกเฉิน

ขอบคุณค่ะแม่ตอนนี้นอนดูอาการ ไหลเป็นบางครั้งค่ะไม่ได้ไหลตลอดกังวลใจมากๆค่ะ

น้ำคล่ำแตกแล้ว สักพักก็คลอดค่ะแม่ ถ้าเด็กไม่ได้อยู่ในถุงน้ำคล่ำมันก็อันตราย เดี๋ยวหมอก็ใช้ยาเร่งคลอดให้ค่ะ สู้ๆนะแม่ใกล้เจอลูกแล้ว ปอดลูกอาจจะยังไม่แข็งแรงเท่าไหร่ เขาใช้ยากระตุ้นปอดให้ยังค่ะ

ตอนนี้แค่ซึมออกค่ะแม่ หมอให้ยากระตุ้นปอดลูกกัยฆ่าเชื้อ