60 ตอบกลับ

VIP Member

เราค่ะทำเหมือนเดิม เราเป็นคนออกกำลังกายเป็นประจำอยู่แล้วค่ะ ประเภท weight cardio พอท้องเลยศึกษาหาข้อมูลการออกกำลังกายของคนท้อง ตอนท้องคนแรกก็ไม่กล้าทำอะไรมากค่ะกลัว พอท้องคนที่สองเลยกล้ามากขึ้น ทำทุกอย่างเลยค่ะ ตั้งแต่เดือนแรกยันคลอด เพราะไม่มีเวลาออกกำลังกายแล้ว ทำงานบ้านให้เป็นการออกกำลังกาย ยกถังน้ำ ย้ายตู้เสื้อผ้า ย้ายเตียง จัดห้องใหม่ ตอนนี้ท้องคนที่สาม 2เดือนกว่าแล้วก็ยังทำเหมือนเดิม พยายามไม่ให้กำลังตก ทำไปเรื่อยๆทุกวัน วันเว้นวันบ้าง ไม่มีอ้วนหลังคลอดเลย ได้สะโพกสวยๆเพิ่มขึ้นมาอีก เด็กๆก็สมบูรณ์แข็งแรง น้ำหนักแรกคลอด 3,400เท่ากัน ทั้งสองคน คลอดธรรมชาติค่ะ อันนี้เป็นประสบการณ์ชีวิตของเราเองค่ะ

บ้านนี้ ทำทุกอย่างเลยคะ อารมณ์เหมือนสิงห์รถบรรทุกเมายาบ้าเลยคะ ทำแล้ว แต่หันไปมองแล้วรื้อมาทำใหม่ก็ทำคะ เช่น ทำกับข้าวก็ทำเหมือนโต๊ะจีนเลยคะ ใครอย่าเอ่ยว่าอยากกินอะไรอิแม่จัดคะ(ทำตามใจคนอยาก แค่พอดีกินนะคะ หลานอยากกินบะหมี่หมูแดง ทำเองทุกขั้นตอนซื้อแค่บะหมี่ไข่คะ) กวาดบ้านถูบ้านซักผ้ารีดผ้าพร้อมกันเลยคะ ที่นอนซักตากแดดได้ทุกวัน 😄😄😄

แม่บ้านนี้ ท้องแรกทำจน น้ำคร่ำแตกเลยค่ะ เลี้ยงน้อง เลี้ยงหลานอีกคน คลอดตอน 37+3 ท้องสองก็ยังทำงานบ้านอยู่เหมือนเดิมค่ะแม่ เลี้ยงลูก เลี้ยงน้อง เหมือนเดิม ค่อยๆทำ เหนื่อยก็นั่งพักก่อนค่ะแม่ อย่าหักโหมมาก

ตื่นมาทำงานบ้านปกติค่ะ ยันวันคลอดตอน 40+6 ซักผ้าอยู่น้ำเดินยังไม่ไปรพ.ให้แฟนมาตากผ้าให้ก่อนกลัวไม่มีเสื้อผ้าใส่ค่ะ 555+

ทำงานได้3เดือน ออกเพราะโควิด ออกมาอยู่บ้านทำงานบ้านจนตอนนี้4เดือนเเล้วค่ะ เเต่ไม่ยกของหนักนะคะ. ทำเท่าที่ทำไหวค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ค่ะ ทำเองทุกอย่าง จะท้องจะเลี้ยงลูก คนเดียวทุกอย่างค่ะ งานบ้าน งานครัว ห้องน้ำ ซักผ้ารีดผ้า

ทำทุกอย่างค่ะทำตั้งแต่ก่อนท้องจนตอนนี้ใกล้คลอดก็ยังทำอยู่จร้าแถมยังไปตลาดซื้อของมาขายอีกจร้า ✌

ทำเป็นปกติค่ะ แต่ช้าลงและไม่ยกของหนักช่วยกันทำ2คนกับคุณแม่ ทิ้งให้แม่ทำคนเดียวก็สงสารท่าน

ทำปกติค่ะ ทำทุกอย่าง แต่อะไรที่หนักๆจะไม่ยกเองค่ะ ให้สามีมายกให้ แต่บางทีแม่สามีก็ทำค่ะ

บ้านนี้ทำงานนอกบ้านด้วย ในบ้านด้วยจนคลอด แม่ควรเลี่ยงการยกของหนักนะคะ ทำเท่าที่ทำได้