22 ตอบกลับ

กินแคลเซียมที่หมอให้ค่ะ ปกติช่วงแรกช่วง4-5เดือนแรกแม่บ้านนี้กินวันล่ะเม็ดค่ะ แต่นมก้อทานปกตินะค่ะ แต่ช่วงท้องหลัง6เดือนมารู้สึกเจ็บและเป็นตะคิวบ่อยค่ะแม่เลยกินสองเม็ดเลยค่ะก่อนนอน อาการดีขึ้นค่ะตะคิวก้อไม่ค่อยเป็นค่ะ ถ้าวันไหนลืมนี้วันต่อมาอาการก้อจะเริ่มเป็นอีกค่ะ แม่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะแคลเซียมเค้าไม่พอและน้องกำลังโตค่ะดูดซึมไปจากคุณแม่ทำให้คุณแม่มีอาการแบบนี้ค่ะ ตัวแคลเซียมที่คุณหมอให้มาเป็นแบบเคี้ยวก่อนกลืนค่ะ เราไม่กล้าเคี้ยวใช้บดเอาแล้วกินค่ะลำบากหน่อยแต่ เพื่อตัวเล็และตัวเราเอง😀✌😀❤😊😊😊😊

😊ลองดูนะจ้ะ✌❤

VIP Member

เป็นเหมือนกันค่ะ แค่ตอนตื่นนอน กำมือครั้งแรก จะกำยากมาก ทั้งตึง ทั้งแข็ง พอกำครั้งแรกได้ ก็กลับเป็นปกติค่ะ เหมือนเส้นมันตึงๆ บวมๆ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ

เป็นค่ะ เริ่มเป็นมาตอน20w ตอนนี้28wก็ยังเป็นอยู่ค่ะ ถ้าวันไหนตึงมากๆ แช่น้ำอุ่นช่วยได้ค่ะ พอได้คลาย แต่แม่เป็นแค่มือนะคะ เท้าไม่บวม

เปนค่ะปวดข้อมือด้วยเหมือนข้อมือเคล็ดเลยค่ะยุดีๆก้เปนม่ทราบสาเหตุไปหาหมอคุนหมอแนะนำเอามือแช่น้ำอุ่นค่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ 24 w 😅 เจ็บทั้งข้อนิ้วมือแล้วก็นิ้วเท้า แต่ไม่บวม เอามือ-เท้า แช่ในน้ำอุ่น ช่วยได้ค่ะ

ออคร้าขอบคุนมากนะต่ะ

เป็นเหมือนกันค่ะ คุณหมอบอกว่าคนท้องอาจมีอาการนี้ได้ ถ้ามือไม่บวมก็ไม่เป็นไร คลอดแล้วจะหายเอง

เราก็กำมือไม่ได้เลย ต้องแช่น้ำอุ่นเอาค่ะ พอเริ่มบวม ข้อต่อก็จะหลวม หล้ามเนื้อทำงานหนักขึ้น ทำให้ปวด

ออจร้าขอบคุนมากค่ะ

เป็นตอนเช้าๆๆเพิ่งตื่นนอนคะ กำมือไม่ได้เลย แต่อาบน้ำอุ่นก็หาย หมอบอกปกติ ถ้าไม่บวมเป้ง

เป็นค่ะ​ เวลาตื่นนอนจะปวดแบบกำมือไม่ได้​ นึกว่าตัวเองนอนเกร็ง​ และเป็นคนเดียวซะอีก

เป็นเหมือนกันค่ะแค่ตึงๆมือส่วนเท้าก็ไม่ได้บวมค่ะแค่ตึงเหมือนกัน ตอนนี้38wแล้วค่ะ