81 ตอบกลับ

ขนาดปกติ สมส่วนกับสรีระแม่ค่ะ ถ้าคนที่ทักไม่ใช่หมอสูติฯ ก็ไม่ต้องกังวลค่ะ ขนาดของท้องและน้ำหนักตัวของแม่ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับการเจริญเติบโตและความแข็งแรงของทารกในครรภ์ค่ะ คนที่ท้องใหญ่หรือนน.ขึ้นเยอะ ไม่ได้แปลว่าลูกจะตัวใหญ่หรือแข็งแรงเสมอไป และคนที่ท้องเล็กหรือนน.ขึ้นน้อย ก็ไม่ได้แปลว่าลูกจะตัวเล็กหรืออ่อนแอเสมอไปค่ะ ถ้าซาวด์ดูแล้วหมอไม่ได้ว่าอะไรเรื่องขนาดหรือนน.ตัวลูก ก็ไม่มีอะไรต้องกังวลค่ะ ถ้ายังไม่ได้ซาวด์ ก็ไปซาวด์ค่ะ ถ้าหมอไม่ซาวด์ให้ เพราะใช้สิทธิ์ในการรักษา ก็ไปเสียเงินซาวด์เองที่อื่นค่ะแม่

VIP Member

ใหญ่ค่าาาาคนทักนี่ก็นะ จะให้ใหญ่แค่ไหนแค่นี้ก็จะแตกแล้วค่ะแม่ ทั้งนี้ทั้งนั้นลูกแข็งแรงน้ำหนักตามเกณฑ์ก็พอแล้วค่ะ

รูปตอน 29wจ้า ตอนนี้ 30w5dจ้า บ้านนี้ก็ท้องเล็กเหมือนคนอ้วนแต่น้ำหนักลงลูก แม่สบายใจได้ถ้าคุณหมอบอกว่าลูก นน.ตามเกณฑ์

VIP Member

35+3 w บ้านนี้ก้อเล็กคะนอนหงายเหมือนคนแค่มีพุงคะ ปล. หมอบอกน้องปกติแค่นี้ก้อสบายใจแล้วคะ

VIP Member

เราก็7เดือนมีคนทักว่าเล็กเหมือนกันคะ แต่คุณบอกน้ำหนักน้องปกติค่ะ

30+2 มีแต่คนทักว่าเล็กมาก อย่างกับคนท้อง4เดือนเลยค้ะ

อันนี้ 8 เดือนแร้วค่าาา ยังเลกกว่าของคุนแม่อีกน่ะค่ะ555

VIP Member

บ้านนี้9เดือนค่ะ ก่อนท้องหนักแค่42ตอนนี้55ค่ะ

7 เดือนเต็มค่ะ. คนก้อทักเราท้องเล็กเหมือนกัน

7เดือนเหมือนกัน ท้องใหญ่กว่าบ้านนี้อีกค่ะ