83 ตอบกลับ

คุณแม่ดูจากสมุดชมพูเป็นหลักได้นะคะ จะมีกราฟให้เราจุด เพื่อดูความสมบูรณ์ของร่างกายลูก ว่าตกเกณฑ์จริงหรือไม่ หากตกเกณฑ์ก็แนะนำให้ดูเรื่องนมแม่ น้ำนมมาพอไหม จากการนับฉี่และอึน้อง ควรฉี่ 6 ครั้งต่อวัน อึ 2 ครั้งต่อวัน (ประมาณนะคะ) ถ้าไม่ถึงก็อาจปรึกษาคุณหมอเรื่องการเสริมนมผงว่าควรหรือไม่ค่ะ สู้ๆนะคะคุณแม่ ลูกเราอาจตัวเล็ก แต่ถ้าพัฒนาการตามวัย ก็ถือว่าดีค่ะ

VIP Member

แม่ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ บ้านนี้โดนทุกวันตอนนี้6เดือนแล้วหนัก7.5โลเราพาน้องไปตรวจก็นน.ได้ตามเกณฑ์แต่ชอบมีพวกชอบเ-ือกว่าลูกเราตัวเล็ก ไม่ต้องแคร์เลยค่ะบ้านนี้เลิกสนใจนานแล้วค่ะ

รองพลอตกราฟในสมุดวัคซีนลูกดูนะครับว่าน้ำหนักตามเกณรึเปล่า ถ้าตามเกณก็ไม่เปนไรครับหรือถามคุณหมอตอนฉีดวัคซีนครับว่า นน. ปกติมั๊ย

จิง3เดือน4โลน่าจะต่ำกว่าเกณนะครับควรไปปรึกษาคุณหมอนะครับคุณแม่

2เดือนครึ่ง6.1โล หมอบอกน้ำหนักดีตามเกณฑ์ แม่ก็พอใจแล้วค่ะ ลูกแข็งแรงโตตามเกณฑ์ก็ไม่ต้องกังวลค่ะแม่

บ้านนี้2เดือนน้องหนัก4.8ค่ะตัวเล็กเหมือนกัน ตัวเล็กแต่ลูกแข็งแรงดีก็โอเคแล้วค่ะคุนแม่

ถ้าขึ้นตามเกณฑ์ก็ปกติค่ะ ต้องดูนน.ตอนคลอดด้วย บ้านนี้คลอกด3.2หนึ่งเดือนผ่านไปหนัก4.2ค่ะ

ตอน​ 4​ เดือนหนัก​ 7​ โล ตอนนี้​ 5​ เดือน​ ยังไม่ได้ชั่งค่ะ​ แต่มีคนทักว่าตัวเล็ก

บ้านนี้ตอนน้อง 2เดือน ได้7โลค่ะ ส่วนตอนนี้น้อง 2เดือน21วันไม่แน่ใจว่าเท่าไรแล้ว

ชั่งเดีอนที่เเล้ว5โลชั่งเมื้อวาน4.9โล งงมากคะหรือตาชั่งอานามัยเเข็งคะ

VIP Member

ไม่รู้เท่าไหร่ แต่ไม่ไหวแล้วค่าาาา ปวดหลังง เอไอบอย 3 เดือน 26 วัน