20 ตอบกลับ

ทำไมถึงคิดว่าตัวเล็กค่ะ ได้ดูสมุดสีชมพูมั้ยค่ะ มีกราฟวัดเกณฑ์น้ำหนักและส่วนสูงอยู่นะคะคุณแม่ น้ำหนักขนาดนี้ในวัย 2 เดือน ปกตินะคะ

จร้าแม่ ขอบคุณมากนะคะ

VIP Member

ต้องดูน้ำหนักแรกเกิดด้วยนะคะ น้ำหนักแรกเกิดเด็กแต่ละคนไม่เหมือนกัน ปกติแล้วน้ำหนักเด็กควรจะขึ้นเดือนละ 800-900 กรัมค่ะ

จร้า ขอบคุณนะคะ

VIP Member

น้อง 7 เดือน น้ำหนัก 7 โลค่ะ คลอดก่อนกำหนดน้ำหนักตอนคลอด 2100 ก็จะตัวเล็กกว่าเพื่อนๆหน่อย 😊

ไม่เล็กหรอกคะแม่ หนักมากเดี๋ยวอุ้มไม่ไหว😁

ไม่ถือว่าเล็กนะคะตามเกณฑ์ บ้านนี้ตอนสองเดือนหนัก 5 โล แรกเกิดหนัก 2.54 ค่ะ

จร้า

ตามเกณฑ์นะคะแม่ไม่เล็กแล้ว บ้านนี้2เดือน19วัน5.3กก นน ปกติค่ะแม่

จร้าแม่

ไม่เล็กนะคะเเม่2เดือนเอง บ้านนี้จะ3เดือนหนัก5โลเองค่ะ

จร้า แม่บ้านนี้ก็ใกล้ๆ3เดือนเหมือนกันคะ แต่น้องตัวน้อยไม่เหมือนเด็ก5โล เอาเป็นว่าแข็งแรงก็พอเนอะ😁

VIP Member

บ้านนี้4เดือน หนัก5.5เองค่ะ แต่น้ำหนักสมดุล

จร้า แข็งแรงก็พอเนอะ😊

น้อง 4 เดือน หนัก 5.7kg แต่แข็งแรงนะคร้าา

5เดือน16วันยังไม่ถึง6กิโลเลยคะแต่น้องแข็งแรงเหมือนกัน

VIP Member

2เดือน16วัน หนัก7กก.😆 ออกจากรพ.2750กรัม

ว้าววว เมื่อยแขนมั้ยคะแม่🤣

4m12d 5.9 ค่ะ นน.ตามเกณฑ์ก็ดีแล้วค่ะแม่

ใช่ๆๆแข็งแรงสุขภาพดีก็พอแล้วคะ