18 ตอบกลับ

บ้านนี้จ้าเป็นพาหะทั้งคู่ และก็เสี่ยงหมอโทรเรียกไปเลยจ้า หมอถามว่าจะเจาะน้ำคร่ำไหม ทางบ้านก็ตกลงกันว่าเจาะคะ ก็ได้เจาะวันนั้นเลย ทางโรงบาลจะเอาน้ำคร่ำเราไปตรวจอีกทีคะ ละหมอก็จะนัดให้มาฟังผลอีกทีคะ บ้านนี้เจาะน้ำคร่ำส่งตรวจ รอไปฟังผล15เมษานี้คะ

วันนี้ไปหาหมอมาค่ะ หมอบอกเป็นพาหะทั้งคู่ แต่เป็นชนิดEไม่รุนแรง ลูกมีโอกาสเป็นพาหะ50% อีก50%คือไม่เป็นอะไรเลย หมอบอกว่าไม่อันตรายค่ะ

เป็นพาหะทั้งคู่คะ แต่เป็นคนละตัวกัน ไม่เป็นคู่เสี่ยงสามารถมีน้องได้ ลูกชายคนแรกเป็นพาหะ แต่ไม่เป็นไร แข็งแรงดีคะ

ต้องดูชนิดด้วยจร้า ถ้าชนิดไม่รุนแรงทั้ง2 ก็ไม่เสี่ยงมากค่ะ แต่ถ้าชนิดรุนแรงอาจจะเสี่ยงต่อลูกในท้องสูงมากค่ะ😊

ต้องให้หมอดูค่ะว่าเป็นชนิดไหน ถ้าชนิดไม่รุนแรงก็สามารถมีได้ค่ะ แต่ถ้าชนิดรุนแรงลูกจะมีโอกาสเป็นธาลัสซีเมีย

เป็นเหมือนกันคะ แต่หมอจะตรวจซ้ำเพื่อหาชนิดอีกที บ้านนี้หมอบอก"ไม่ต้องกังวน เป็นชนิดไม่รุนแรง"

ของเค้าน้องออกมาเป็นธารลัสซีเมีย ลูกกินยาเจาะเลือดทุกๆ3เดือน จนกว่าจะหายคะ

เปนทั้งสองเหมือนกันคะแต่หมอเจาะซ้ำเพื่อดูชนิดเลยสามารถมีน้องได้จ้า...

VIP Member

เป็นทั้งพ่อและแม่ แต่ไม่ใช่คู่เสี่ยงค่ะ แรกๆกังวลมาก พอฟังผลก็สบายใจ

เป็นค่ะ.ปกติ.ไม่เสี่ยง.เพียงแต่ว่าลูกออกมาอาจตัวเหลืองนิดหน่อย