19 ตอบกลับ

ตอน4เดือนเป็นเหมือนกันค่ะแม่ลูกดิ้นแล้ววันไหนดิ้นเบาเราไม่รู้สึกนี่กลุ้มใจเครียดกันไปเลยค่ะ😂เราทำงานด้วยเดินบ่อยกังวลมากตอนนั้นแต่ตอนนี้เราหลับดิ้นยังรู้สึกเงียบไปก็เอานิ้วจิ้มให้เค้าตอบสนองเราด้วยกังวล555

TapFluencer

น้องยังดิ้นไม่สม่ำเสมอ และ ดิ้นเบาค่ะช่วงนี้ ยังไม่ต้องกังวลนะคะแม่ ส่วนใหญ่หมอจะให้นับการดิ้นประมาณ 28 วีด ขึ้นไปช่วงนี้เราจะรู้ว่าน้องดิ้นแรงและสม่ำเสมอค่ะ

4 เดือน ดิ้นอ่อนแรง อยู่น่ะแม่ แม่หน้าท้อง บาง หรือ หนา หละ ลองเอามือ จิ้มท้อง ดูลูกมีปฏิกิริยาติบสนองไหม หรือตอนกินอิ่มๆๆๆมีการตอดไหม

ไม่ค่อยรู้สึกหรอกนะคะแม่ ประมาณ 5-7เดือนจะเริ่มรู้สึกค่ะ บางคน ท้องหนา บางคนท้องบ้าง ไม่ต้องกังวนนะคะ ช่วงนี้น้องจะแค่ ตอด เบาๆค่ะ

ขอบคุณค่ะแม่🙏🥰

ปกติค่าแม่ 4 เดือนถือว่ารู้สึกไวมากๆ น้องจะแค่ตอดๆ นิดหน่อย เพราะน้องยังตัวเล็ก จะเริ่มรู้สึกเยอะขึ้นก็ประมาณ 6 เดือนขึ้นจ้า

ขอบคุณค่า🙏🥰

ของเราสี่เดือนไม่ค่อยรู้สึกเท่าไหร่ค่ะ หลังจาก5 เดือนขึ้นไป ไม่ได้หลับได้นอนเลยค่ะ ดิ้นจนไม่ได้นอนปวดฉี่หนักมาก

จร้าไม่ต้องกังวลนะค่ะ ปรกติค่ะสี่เดือนน้องยังตัวเล็กยิ่งท้องแรกเราจะยังไม่รู้สึกเท่าไหร่ค่ะ หลังจาก5 เดือนถึงจะเริ่มดิ้นแรงขึ้นเรื่อยๆๆค่ะแม่

เราก็ท้อง4เดือนยังไม่รู้สึกว่าลูกดิ้นหรืลูกตอดเลยอาจเป็นเพราะหน้าท้องเราหนาด้วย

อาจจะมีส่วนมั้ยคะ

ของเรามารู้สึกว่าเค้าดิ้นตอน5เดือนค่ะแม่ บางคนท้องหนาท้องบาง รู้สึกไม่เท่ากัน

รอน้องโตกว่านี้ก่อน แม่จะรู้สึกมากขึ้นโดยไม่ต้องสังเกตุเลย ยุบยับไปหมด

ท้อง2เราไม่ค่อยดิ้นเหมือนกันค่ะเงียบมากเลย แอบใจไม่ดีเหมือนกันค่ะ

จริงค่ะทำท้องสองจะ5เดือนแล้วยังเงียบ ไม่ดิ้นเลย