เรื่องการหายใจของน้องอายุ 4 เดือน

มี 2 เรื่องค่ะแม่ๆที่อยากจะสอบถาม 1. น้องหายใจครืดคราดในระหว่างกินนมและหลังกินนม จากนั้นจะหายไป เป็นแบบนี้มาตั้งแต่คลอด หมอบางท่านบอกเดี๋ยวหายไปเอง เลยอยากสอบถามว่าปกติจะหายไปช่วงไหนคะ หรือควรจะหายแล้วคะแม่ๆ (น้องไม่ Overfeeding นะคะ น้องกินนมตามเกณฑ์ น้ำหนักตามเกณฑ์) 2. ตอนนอนกลางคืน จะมีเสียงเหมือนน้องนอนคราง ไม่ใช่เสียงวี้ด จะเป็นเสียงในคอเหมือนลูกหมานอนครางเสียงแบบ อึ้ด อึ้ มีเสียงตอนหายใจออก ตอนหายใจเข้าไม่มีเสียงค่ะ สะกิดให้รู้สึกตัวบางครั้งนอนต่อก็ไม่มีเสียง บางครั้งก็มี ถ้าตอนที่มีเสียงถ้าไม่สะกิดให้รู้สึกตัวก็จะมีเสียงไปตลอดเลยค่ะ แม่อยากทราบมากว่าคืออะไร อันตรายมั้ย .. แม่อยู่ไกล รพ. จึงขออนุญาตสอบถามแม่ๆที่มีประสบการณ์ค่ะ #ขอบคุณสำหรับคำคอมเม้นล่วงหน้าค่ะ #ขอคำแนะนำกับแม่ๆด้วยนะคะ #แม่มือใหม่ #ขอบคุญคำตอบล่วงหน้านะคะ

เขียนข้อความตอบกลับ
เป็นคนแรกที่ตอบกลับ