ระลึกถึงตอนท้อง

มานั่งคิดๆถึงตอนท้อง ลำบากจริง นอนก็นอนไม่ท่าสองท่า จะนั่งจะลุงจะเดินจะนอน ลำบากไปหมด เวลาลูกดิ้นก็จักจี้บ้าง เจ็บจี๊ดบ้าง ทั้งตื่นเต้นมีความสุข และเป็นทุกข์ในเวลาเดียวกัน ช่วงนั้นตกละกำลำบากจริง ผัวก็ไม่ได้เรื่อง เห็นแก่ตัว ไม่สนใจเรา หาความสุขเข้าตัวเอง ส่งนเราก็โง่จริง ย้อมมัน มานึกถึงตอนอยากกินอะไรก็ไม่ได้กินอีก ทรมานแท้ อยู่กับพ่อแม่เรา ท่าบำรุง ดูแลเราอย่างดี ดันไปอยู่กับ ผัวที่โคตรจัน จนในที่สุดก็ทนไม่ไหว คลอดลูกได้เดือนนึง ก็รีบหอบกลับมาบ้านเลยคร้า สุดท้ายผัวเลวๆก็ตามมาหลังจากนั้นเป็นเดือน และก็ค่อยๆเปลี่ยนตัวเอง เพื่อลูก ค่อยๆดีขึ้น จนตอนนี้ ลูกจะได้ขวบละ ก็ใช่ว่าจะดีเสมอ บางทีก็แย่มาก #บางคนยอมเพราะเชื่อว่าอีกคนจะคิดได้สักวัน #ไร้สาระก็ขออภัยนะค่ะ #ขอบคุณที่อ่านคะ

1 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ดีแล้วค่ะแม่.

5y ago

ขอบคุณค่ะ🥰