4 ตอบกลับ

เดี๋ยวนี้ง่ายคะ คุณซื้ออุปกรณ์การตรวจไข่ตกมาตรวจได้คะ แต่จะให้ดีก็ลองนับวันก่อนนะค่ะ จะได้ไม่เปลืองหลายอัน เช่น รอบนึงคุตก 28 วัน ก็เริ่มตรวจตั้งแต่ วันที่ 12,13,14,15 ของการมีประจำเดือน มันจะขึ้นขีดบอกค่ะ แต่บางคน รอบเดือนตกไม่ตรงกันทุกเดือน มันจะมาก่อน 4 วันบ้าง 5 วันบ้าง อย่างเราเป็นต้น เราก็ต้อง หารครึ่งเลยค่ะ 23 วัน เราจะเริ่มตรวจวันที่ 9,10,11,12 เลยคะ ของเราจะตกประมาณวันที่ 9 และ 10 ประจำเลย ลองดูนะคะ ไม่ยาก แต่ต้องสังเกตตัวเองคะ

ต้องดูก่อนว่า รอบเดือนของคุณมาทุกกี่วัน ถ้ามาทุก 28 วัน ไข่จะตกประมาณวันที่ 14 โดยนับวันที่มีประจำเดือนวันแรก คือวันที่ 1 นับไล่ไปจนถึงวันที่ 14 วันนั้นแหละ มีโอกาสท้องสูงที่สุด แต่เราดูคร่าวๆ แล้ว ไม่น่าท้องนะ แต่อย่างไรถ้า ปจด ยังไม่มา ก็ควรตรวจค่ะ อะไรก็เกิดขึ้นได้โดยที่เราไม่คาดคิด

ถ้ารอบเดือนมาตรงกันทุกเดือน ให้นับย้อนขึ้นไปจากวันแรกที่มีประจำเดือน 14 วัน นั่นคือวันที่ไข่ตก หากมีเพศสัมพันธ์ในช่วงเวลานี้มีโอกาสที่จะตั้งครรภ์มากค่ะ

หาแอปโหลดดีไหมคะ ช่วงเวลาที่ว่ามา หน้าเจ็ดหลังเจ็ดทั้งนี้นเลยคะ