6 ตอบกลับ

เป็นพาหะทั้งคู่เหมือนกันค่ะ หมอตรวจหาสายพันธุ์ เป็นสายพันธ์ุไม่รุนแรงทั้งคู่ ลูกอาจจะมีเลือดจางบ้าง แต่ไม่มีผลต่อการตั้งครรภ์ค่ะ สามารถใช้ชีวิตได้แบบปกติ อย่ากังวลไปนะคะ ตรวจหาสายพันธ์ุก่อนนะคะ อาจจะไม่อันตรายค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นทั้งพ่อและแม่ค่ะ ชนิดรุ่นแรงทั้งคู่ อธิบายให้เข้าใจง่ายๆคือ เลือดมีอยู่ 2 ขั่ว ดีและไม่ดี ตรวจเลือกออกมา คือแม่ส่งตัวที่ดีไปให้ลูก ลูกเป็นอย่างมากแค่พาหะค่ะ อย่ากังวลนะคะ สู้ๆค่ะ

อันดับแรกต้องตรวจหาสายพันธุ์ของทั้งพ่อแม่ก่อนค่ะ ถ้าไม่รุนแรงน้องก็ปลอดภัยค่ะ แต่ถ้าแรงทั้งคู่ต้องไปเช็คจากตรวจโครโมโซมน้องเองโดยการเจาะน้ำคร่ำค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นพาหะทั้งคู่เหมือนกันค่ะ คุณหมอให้รอผลตรวจเลือดอีก1เดือน เพราะเด็กอาจจะไม่เป็นอะไรก็ได้ แต่เปอร์เซ็นต์ก็น้อยมาก กังวลเหมือนกันค่ะ

ของเราก็เป็นพาหะทั้งคู่ค่ะ แต่เป็นชนิดที่ไม่รุนแรง น้องก็จะได้รับพาหะเหมือนกันค่ะ แต่แม่ต้องกินยาบำรุงเลือดห้ามขาดค่ะ

ไม่ต้องกังวลนะคะบ้านนี้เเม่เปนธารัสซิเมียเเต่ไม่ได้ร้ายเเรงคุนพ่อก้เเข็งเเรงดีไม่อันตรายค่ะ