58 ตอบกลับ

ไม่เกี่ยวกัยยา หรอกค่ะ บางที อาการปวดหัวของเราอาจเกิดจากอาการแพ้ท้องร่วมด้วยมากกว่า...ค่ะ ที่เราบอกได้นี้ เพราะเรากินแล้วม่มี ปฏิกิริยาอะไรทั้งนั้นเลยค่ะ

อาการของแม่ไม่น่าจะเกี่ยวกับยาสองตัวนี้นะคะ มันคือวิตามินสำคัญสำหรับคนท้องเลยนะคะ ปรึกษาหมอดีกว่าค่ะ อย่ากินยาเองโดยพลการเลยนะคะอันตรายกับน้องค่ะ

เป็นเหมือนกันคะ...เคยกินโฟลิคที่โรงพยาบาลให้มาปวดหัวเวียนหัวก้เลยถือยาให้เภสัชดูแล้วขอซื้อยาที่ตัวเดียวกันแต่คนละยี่ห้อมาแทนก้ดีขึ้นคะ

โฟลิคกับไอโอดีนไม่น่าเกี่ยวกับการปวดหัวนะแม่ แต่พาราทานได้อยู่แต่อย่ามากไป โฟลิคกับไอโอดีนทานไปเถอะคะลดการพิการของลูกด้วย

มันจะเป็นช่วงแรกๆคะ เพราะมันอาจจะมีอาการแพ้ท้องร่วมด้วยเลยทำให้ปวดหัว กินเทอะคะเพื่อลูก เป็นแม่คนแล้วต้องอดทนนะคะ คุณแม่

ลองปรึกษาคุณหมอขอเปลี่ยนเป็นแบบใหม่จ้าเคยกินแล้วเหนื่อยเหมือนกันค่ะเลยบอกหมอ. หมอเปลี่ยนตัวใหม่ให้จ้ามีหลายบริษัทจ้ายา

ยาโฟลิคบำรุงเลือดจำเป็นต่อพัฒนาการทางสมองของน้องนะค่ะ​ ควรทานไปเรื่อยๆ ดิฉันได้ยาบำรุงเป็นโฟลิคและวิตามินบี6ค่ะ

VIP Member

นี้คือยาบำรุงป้องกันความพิการและเป็นโรคต่างๆ มันคือยาบำรุงอย่าหยุดยาเอง ถ้าหยุดก็ไม่ได้รับการบำรุงที่เพียงพอ

ไตรมาสแรก ยาตัวที่หมอให้มานั้นสำคัญมากๆ ควรกินให้ตรงตามหมอสั่ง หากแม่มีอาการผิดปกติแบบนี้ควรปรึกษาหมอค่ะ

VIP Member

ต้องอดทนทานยาที่หมอให้มานะคะ ยาสำคัญต่อเด็กมากค่ะ ตอนเราทั้งปวดหัวเวียนหัวแต่ก็ทนค่ะ โฟลิกสำคัญมากค่ะ