คนท้องกินโอเลี้ยงได้ไหม คนท้องกินกาแฟได้ไหม ไม่อันตรายเหรอคะ

พอดีวันก่อน เราไปบ้านญาติที่ต่างจังหวัด แล้วเจอคนท้องกินโอเลี้ยงค่ะ เราเลยสงสัยว่าถ้าคนท้องกินโอเลี้ยงมันจะไม่อันตรายเหรอคะ เพราะโอเลี้ยงมันก็เป็นกาแฟไม่ใช่เหรอ ไหนจะน้ำตาลอีก เลยงงๆว่าทำไมเค้าถึงกล้ากิน เท่าที่เราพอจะรู้ในโอเลี้ยงมีคาเฟอีนเป็นส่วนประกอบ อีกทั้งตัวคาเฟอีนยังทำให้การขับถ่ายของแม่ท้องแย่ลงไปอีก เกิดอาการท้องผูกได้ง่าย แล้วเรายังเคยอ่านเจอมาว่า การที่แม่ท้องกินกาแฟหรือโอเลี้ยง จะทำให้คาเฟอีนส่งผลไปยังลูกในครรภ์ทำให้ลูกพิการได้อีก อย่างตอนที่เราท้อง คุณหมอกเองก็สั่งห้ามกินกาแฟ เพราะอันตรายกับลูกในท้องมากๆ เพราะอาจทำให้เกิดอาการปวดแน่น จุกเสียด กรดไหลย้อน และอาจส่งผลต่อการพัฒนาการและการเจริญเติบโตของทารกในครรภ์ หรืออาจจะส่งผลทำให้แท้งได้ แม่ท้องคนไหนที่จะกินกาแฟ หรือโอเลี้ยงก็คิดดีๆนะคะ

17 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

หมอบอกว่า กาแฟ น้ำอัดลม ชา กินได้วันละแก้ว แต่ละคนอาจไม่เหมือนกันก็ได้ แต่ของเราหมอบอกทานได้

กินได้ ในปริมาณที่เหมาะสมค่ะ และถ้าไม่เสี่ยงเบาหวาน กินของหวานก็สดชื่นดีนะคะ

บ้านนี้กินทุกอย่างเลยจ้าา ทั้งกาแฟทั้งโอเลี้ยง..แต่ต้องกินพอประมาณนะคะ.

จริงๆหมอไม่แนะนำ แต่สำหรับคุณแม่ที่อดใจไม่ไหวจริงๆ ก็ตามภาพด้านล่างคะ

Post reply image
Super Mum

บ้านนี้ตอนท้องหมอสั่งงดเครื่องดื่มที่มีคาเฟอีนค่ะ ไม่ดีต่อแม่และเด็กค่ะ

กินได้ค่ะ ไม่ได้กินบ่อย

Super Mum

กินพอหายอยาก ได้ค่า