4 ตอบกลับ

VIP Member

คุณไปฝากครรภ์ช้าอ่ะค่ะ​ ปกติโรคทางกรรมพันธ์จะตรวจตั้งแต่3เดือน​ หากพบว่าเป็นหมออาจจะให้ทางเลือกยุติตั้งครรภ์​ แต่ในกรณีของคุณหมอก็ตรวจให้อยู่ดี​ เพราะเป็นโรคที่เป็นแล้วรักษาไม่หายแต่ก็พัฒนาได้​ รู้เนิ่นๆจะได้หาทางแก้ไข

นี่คือข้อเสียของการฝากครรภ์ช้าค่ะ เพราะถ้าลูกติดโรคอะไร ไม่ว่าจะธาลัสซีเมีย หรือโรคอื่นๆ โอกาสที่จะแก้ไขให้ปกติก็จะน้อยลงค่ะ บอกไม่ได้เลยว่าลูกออกมาจะปกติไหม แต่ยังไงก็เอาใจช่วยค่ะ ขอให้แข็งแรงกันทั้งครอบครัวค่ะ

VIP Member

เป็นพันธุ์กรรมเกี่ยวกับเลือดในตัวเราค่ะ หรือว่า โลหิตจาง

ธาลัสซีเมียค่ะ หากตรวจพบว่าแม่เป็นหรือเป็นพาหะ คุณหมอก็จะตรวจเลือดพ่อด้วยค่ะ ว่าเป็นหรือเป็นพาหะหรือไม่ แต่ทั้งนี้การคัดกรองจะเป็นไปในช่วงไตรมาสแรกนะคะ

ทำไมฝากช้าจังแล้วได้กินยาบำรุงลูกบ้างรึป่าวค่ะ

พึ่งย้ายสิทธิครับ เลยรอยืนยันสิทธิ