2 ตอบกลับ

เจอข้อมูลในเว็บของโรงพยาบาลพญาไทค่ะ "สำหรับคุณแม่ที่ตั้งครรภ์นั้น ร่างกายจะมีความต้องการกรดโฟลิกอยู่ที่ 800 ไมโครกรัมต่อวัน หรือมากกว่าผู้หญิงที่ไม่ตั้งครรภ์ถึง 400 ไมโครกรัม แต่ทั้งนี้ควรรับประทานไม่ให้เกิน 1 มิลลิกรัมต่อวัน เพราะหากร่างกายได้รับกรดโฟลิกมากเกินไป กรดโฟลิกนี้จะเข้าไปยับยั้งการทำงานของวิตามินบี 12 ซึ่งอาจส่งผลกระทบให้เป็นโรคโลหิตจางได้"

5มิลลิกรัม วันละ 1 เม็ด หลังอาหารเช้าค่ะ ถ้ากินเช้าแล้วจะอ้วกเนี่ยให้เปลี่ยนไปกินก่อนนอนค่ะ ซื้อที่ร้านยาแผงละ 12 บาทเองค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ