26 ตอบกลับ

บ้านนี้สูง 143 ลูกน้ำหนักน้อย ตอนแรกหมอก็จะให้ผ่า เพราะแม่เตี้ย แต่ช่วงใกล้คลอดเห็นว่าเด็กตัวเล็ก น่าจะคลอดเองได้ สรุปปวดท้องคลอดจนปากมดลูกเปิด 10 ซม. ก็ยังไม่คลอด เลยต้องผ่าฉุกเฉิน กว่าจะได้ผ่า ต้องตรวจ ATK รอ จนท.เตรียมห้องปลอดเชื้อ รอหมอ พยาบาลใส่ชุดป้องกันฯ สรุปแล้วลูกคนเดียว ได้ทั้งปวดท้องคลอด และเจ็บแผลหลังผ่าตัด คุ้มเลยค่ะ 😄😄😄 แต่คลอดธรรมชาติดีกว่าค่ะ แผลผ่าตัดเจ็บมาก

บ้านนี้ท้องแรกคลอดเองคะสำหรับแม่แม่ว่าส่วนสูงไม่ใช่ปัญหาเลย เรานอนรอคลอดตั้งแต่6โมงจน5โมงเย็นข้าวก็หิวแต่กินไม่ได้ตอนน้องใกล้คลอดแรงเบ่งแทบไม่มีเลยคะสั่นไปหมดท้องหิวข้าวทั้งอยากคลอดเร็วๆแต่โชคดีที่น้องคลอดง่าย นน.น้อง3,130 คลอดเองเถอะคะฟื้นตัวเร็วกว่า

บ้านนี้สูง150น้ำคนแรกน้ำหนักคลอด3150 คนที่2น้ำหนัก3400 คนที่สองเกือบหมดแรงเบ่ง แต่เบ่งอีก2ครั้งน้องคลอดออกมาไม่ต้องดูดคะ แค่ตอนคลอดออกมาจะมีรอยช้ำที่แก้มน้องหมูอบอกว่าไม่นานจะหายรอยช้ำตอนน้องมาคาที่ปากมดลูกคะ

บ้านนี้เลยจ้าหมอบอกทุกคนเลยว่าลูกหนักแค่2600-2700พอคลอดออกมาหนัก3200 เเรงเบ่งหมดไปตั้งแต่รอคลอดแล้วพอมาคลอดหมอช่วยกดท้องให้ เป็นอะไรที่ทรหดสุดๆ คลอดธรรมชาตินะคะ

บ้านนี้ท้องแรกคลอดธรรมชาติค่ะ คลอดง่ายมาก ตอนแรกหมอบอกน้องหนักประมาณ3000+พอคลอดออกมาน้องหนัก2900+ค่ะ หนักรก แม่สูงไม่ถึง150ด้วยค่ะ

ถ้าเป้นคนก้นใหญ่ กระดูกเชิงกรานใหญ่ คลอดได้แน่นอนค่ะ สูง 148 ลูกนน.3.4 ตอนแรกหมอบอกตัวเล็กอาจคลอดยากนิดนึง แต่ก็คลอดได้ปกติค่ะ เบ่ง3 ทีออกแล้ว

บ้านนี้สูง150เซน คลอดเอง3ท้องแล้วน้ำหนักน้อง(2,800)(2,900)(3,000) ตอนนี้ท้อง4แล้วถ้าไม่มีปัญหาอะไรก็คลอดเองค่า น่าจะอยู่ที่อุ้งเชิงกรานแม่ว่าแคบหรือกว้าง

บ้านนี้แม้ถูกส่งโรงพยาบาลจังหวัดด่วน เนื่องจากแม่เตี้ยแม่สูง150 แถมอ้วนอีก น้ำหนักลูกเยอะ ครรภ์เป็นพิษอีก แต่คลอดธรรมชาติได้ค่ะ น้ำหนัก 3410 ค่ะ

บ้านนี้ท้องแรกสูง150ค่ะ ทีแรกหมอว่าคลอดเองได้น้องหนัก3000+ แต่พอเจ็บท้องจริงเบ่งไม่ออกแม่อุ้งเชิงกรานแม่แคบคะสุดท้ายผ่าคะน้องออกมา3410g

บ้านนี้150 ตอนแรกหมอประเมินว่าคลอดเองได้แต่สรุปคลอดเองไม่ได้ค่ะเชิงกรานแคบ ลองเบ่งแล้วน้องออกมาไม่ได้ สรุปได้ผ่าฉุกเฉินค่ะ