4 ตอบกลับ

.ผู้ประกันตนไม่ต้องแจ้งลาออกจากการเป็นผู้ประกันตนมาตรา 40 สามารถให้นายจ้างแจ้งเข้าเป็นผู้ประกันตนมาตรา 33 ได้ตามปกติ โดยไม่ต้องส่งเงินสมทบตามมาตรา 40 และหากวันใดออกจากการเป็นผู้ประกันตนมาตรา 33 ต้องการส่งเงินสมทบต่อเพื่อเป็นผู้ประกันตนตามมาตรา 40 สามารถส่งต่อได้โดยไม่ต้องสมัครใหม่ค่ะ

ตามจนท.บอกเลยค่ะ ถ้ากลับมาทำงานใหม่อีกครั้งนายจ้างก็จะแจ้งให้เป็นม.33เองค่ะ ขอให้ตัวเล็กแข็งแรงคลอดง่ายๆนะคะ

ม.38เราไม่สามารถเปลี่ยนและส่งต่อเองได้ค่ะต้องให้หัวหน้างานเป็นคนส่งให้เท่านั้น แต่ม.38มีการคุ้มครอง6เดือนถึงจะไม่ได้ส่งสามารถเบิกค่าคลอดได้15000ค่ะ แต่ในส่วนอื่นไม่ทราบเหมือนกันค่ะ ม.38 เหมือนกัน

เจ้าหน้าที่ บอกถ้าคลอดเดือน 5 ยังสามารถเบิกค่าคลอดได้อยู่ กลัวไม่ทันจังเลยค่ะ

ม.39คือ ผู้ประกันตนที่ลาออกจากงานประจำแล้วส่งตัวเองต่อค่ะ สิทธิประโยชน์เหมือนม.33แต่จะไม่มีกรณีว่างงาน ม.40 คือ ประชาชนทั่วไปอาชีพอิสระ ส่งเองสิทธิ์รักษาใช้บัตรทอง

ขอบคุณมากงับ

ขอความรู้หน่อยค่ะ