ท้อง 4เดือนแล้วค่ะ คันท้องและนมมาก กลัวท้องแตกลาย มีครีมและวิธีผ้องกันท้องแตกลายแนะนำไหมคะ

พยายามไม่เกลาค่ะอันนี้พอทำได้ ลูปๆเอา แต่อยากได้ครีมดีๆค่ะ ทาทั้งนมและท้อง#ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ #ท้องแรกคะ

32 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ส่วนตัวลองมาแล้ว 1 อาทิตย์ ไม่คันนะคะ ปกตินี่เกาจนจะร้องไห เขาให้ใช้สบู่อาบน้ำเด็ก หรือท่าให้ดีไม่ใช้สบู่กับท้องและนมค่ะ ส่วนครีมเราทาเบบี้ออยกับนีเวียสีน้ำเงิน จะ 9 เดือนแล้วยังไม่แตกค่ะ

Post reply image

แนะนำตัวนี้เลยค่าาาา ช่วยเพิ่มความชุ่มชื้นให้ผิว ไม่แตกลายแน่นอนค่าา ส่วนที่เป็นรอยอยู่ จะค่อยๆจางลง ใช้หลังอาบน้ำเช้า เย็น กลิ่นหอมอ่อนๆ ติดผิวตลอดทั้งวัน ได้ลองแล้วจะรักค่ะ

Post reply image
4y ago

จ้า

เวลาอาบน้ำค่ะ งดใช้สบู่ที่ทำให้ผิวแห้ง ใช้พวกครีมอาบน้ำให้ผิวชุ่มชื้นแทน อาบเสร็จเช็ดตัวไม่ต้องแห้งดี ทาโลชั่นหรือออยได้เลยค่ะ ช่วยได้ค่ะ ท้องแรกค่ะ ใช้วิธีนี้ได้ผลค่ะ

แล้วแต่คนด้วยค่ะ แมาบ้านนี้ไม่ค่อยดูแลเลย เคยคันมากๆแอบเกาบ่อยๆ ทาน้ำมันพร้าวบ้างบางครั้ง ตอนนี้9เดือนแล้วก็ยังไม่เห็นรอยแตก ลุ้นอีกทีหลังคลอดเลยว่าจะแตกมั้ย

ทีแรกใช้สบู่เบนเนท หมอเลยบอกให้เปลี่ยนเป็นสบู่อาบน้ำของเด็ก...เพราะผิวแห้งมาก...ครีมใช้สปริงซอง..ใช่อย่างอื่นไม่ได้เลย...เหม็น..แต่หอมครีมตัวนี้...ทัอง3แล้วไม่แตกคะ

VIP Member

อย่าเกาเด็ดขาดค่ะ ทางโลชั่น/ครีม ให้ผิวหนังชุ่มชื่น หมอบอกพยายามไม่อาบน้ำอุ่น แล้วให้ทาทุกสองชั่วโมง แต่เราทาตอนหลังอาบน้ำกับตอนที่นึกได้

VIP Member

* เบบี้ออยล์ค่ะ กับโลชั่นน้ำมันมะพร้าวสกัดเย็น แล้วก็ดื่มน้ำเปล่าเยอะๆนะคะ ให้ผิวชุ่มชื้นตลอด ไม่อาบน้ำอุ่นมากด้วยค่ะ

บ้านนี้ใช้มาทุกแบรนด์เลยค่ะ สรุปแล้ว Clarins ออย กับมาร์คใช้ดีค่ะคุณแม่ เราทาทั้งตัวเลย จะ9เดือนแล้วยังไม่มีรอยเลยค่ะ

ใช้ออยทาตอนอาบน้ำเสร็จก่อนเช็ดตัวคะและใช้อีฟทาทับอีกทีตรงท้องหรือตรงที่เรากลัวว่าจะแตกลายคะ

เราใช้ครีมกันแตกลายของกิฟฟารีนกับอีฟ ส่วนตัวว่าอีฟใช้ดีค่ะ แต่ของกิฟฟารีนเราเพิ่งจะลองใช้