16 ตอบกลับ

ยาตัวนี้คือบำรุงเลือดค่ะคนที่มีเลือดเข้มข้นน้อยจะได้ประจำอยู่แล้วค่ะ เม็ดเหลืองคือโฟลิคไว้สำหรับคนเป็นพาหะธารัสซีเมียค่ะ บำรุงของแม่ๆที่ต้องทานจำเป็นเลยคือแคลเซียมและธาตุเหล็กค่ะสำคัญมากกก

VIP Member

ยาตัวนี้หมอให้เราตอนอายุครรภ์ 2เดือนค่ะ พอถึง6เดือนหมอก็ให้แคลเซียมมากิน ตอนนี้9เดือนแล้ว ก็ยังทานอยู่ค่ะเวลาไปตามหมอนัด หมอจะถามทุกครั้งค่ะว่ายาตัวนั้นตัวนี้เหลือมั้ย ถ้ายาหมดก็บอกหมอค่ะ

บ้านนี้ตอนฝากรพ.ชนบทได้ตัวนี้มาทาน​ ยาบำรุงเลือด​ ยาระบาย​ แคลเซียม​ และวิตามิน​ซี​คะ​ แต่พอย้ายมาฝากในเมือง​ ได้เเต่โอบีมีนมาทานอย่างเดียว​คะ​

ทานปกติหมอสั่งเลยคะ เราผ่าคลอดได้อาทิตย์นึงแล้วหมอยังให้ยาตัวนี้เลยคะ

ได้เหมือนกันค่ะตอนนี้จะ5เดือนแล้วยังทานยุเลยคะ อยากรู้เหมือนกันค่ะ

ช่วง 7 สัปดาห์ หมอให้โฟลิคมาทาน ส่วนยาบำรุงเลือดได้มาช่วง 4 เดือนค่ะ

ทานยันคลอดเลยค่ะ จำเป็นนะค่ะ ยาตัวนี้ ทานนมเสริมเอาค่ะ

เดี๋ยวถ้าหมดแล้วสามารถแจ้งหมอได้ค่ะหมอจะให้มาอีก

บ้านนี้ได้แคลเซียมมาทานด้วยค่ะตั้งครรภ์9สัปดาห์

ยาเป็นเม็ดสีอะไรค่ะ ใช้เม็ดสีเหลืองไหมค่ะ

เม็ดเหลืองจะเป็นโฟลิคไว้สำหรับคนมีอาการซีดก็คือพาหะอ่ะค่ะ