2 ตอบกลับ

หัวปลี+อินทผาลัม+(ไม้นมนาง ถ้าไม่มีไม่ใส่ค่ะ)นำมาต้มดื่มนะค่ะ ช่วยเพิ่มน้ำนมค่ะ ผัดขิงช่วยเรื่องท้องอืด กินเยอะๆนะค่ะ ช่วยได้ แม่บ้านนี้ผ่าคลอดเหมือนกันค่ะ แม่บ้านนี้น้ำนมน้อยเสริมนมชงเหมือนกันค่ะแต่น้องขับถ่ายปกตินะค่ะ แต่ ตอนนี้น้ำนมมาเยอะมากเลยเน้นนมแม่อย่างเดียวค่ะ เรื่องเจ็บหัวนมหัวนมแตกชื้อบีเพนเธนมาทา นะค่ะ ช่วยได้ เอาไว้ทาก้นทาผิวที่ลอกได้ด้วยค่ะ

ไม่ผิดปกติค่ะ นมผงจะถ่าย2-3บ้าง 4-5วันบ้าง แต่ต้องรอกูอีกทีว่าน้องถ่ายมาปกติมั่ย ถ้า2-3วันน้องถ่ายมาปกติก็ไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงค่ะ แม่อาจต้องช่วยนวดท้องให้น้องค่ะ ระบบขับถ่ายเค้ายังทำงานได้ไม่เต็มที่ค่ะ