6 ตอบกลับ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะตอนคลอดใหม่ๆ เราใช้วิธีขยันปั้มค่ะ เจ็บก็ปั้ม กินทุกอย่างที่เร่งน้ำนม ไม่มีนมจนลูกตัวเหลืองต้องส่องไฟ แต่ประมาณ 3 สัปดาห์นมเริ่มมาค่ะ จาก2ข้าง 1 ออนซ์ ปัจจุบัน 2 ข้าง 8-10 ออนซ์ค่ะ ถ้าไม่มีจริงๆก็นมผงค่ะ เราก็ทำใจช่วงแรกๆ ซื้อนมผงมาเสริม สุดท้ายนมมาเลยทิ้งนมผงไปค่ะ

กินนมผงไปก่อนนะคะ ไม่งั้นตัวเหลืองได้เข้าตู้อบค่ะ แม่ก้ปั๊มเรื่อยๆนะ ไม่มีนมออกมาก้ต้องปั๊มลมไปก่อนนั่นแหละ กินน้ำขิงเยอะๆ น้ำเปล่าวันละ3 ลิตร ของเราผ่าคลอด นมมา วันที่3

VIP Member

ใจเย็นค่ะแม่ 2วันเอง ของเราเป็นอาทิตย์กว่าจะมา ระหว่างนี้ก้หมั่นเอาลูกเข้าเต้านะคะหรือจะปั๊มก็ได้ กินน้ำเยอะๆ ข่วงที่รอน้ำนมไหลก้เสริมด้วยนมเสริมค่ะ

ให้น้องกินนมเสริมเลยคะแม่ ไม่งั้นจะมีปัญหาตัวเหลือง เอาน้องเข้าเต้าเพื่อกระตุ้นบ่อยๆ ไม่ต้องเครียดคะ บ้านนี้กว่าจะมาก็วันที่ 5 เลยคะ

VIP Member

ใช้น้ำอุ่นคลึงรอบเต้าบ่อยๆค่ะ เป็นการประคบให้น้ำนมไหลค่ะ ดื่มน้ำอุ่นด้วยค่ะ สู้ๆนะคะ

VIP Member

ดื่มน้ำขิงค่ะ